สมาชิกล่าสุดที่อ่านหัวข้อนี้

กลับไปยังรายบอร์ด

คู่มือปฏิบัติพระกรรมฐาน โดยพระมหาวีระ ถาวโร (หลวงพ่อฤษีลิงดำ)

ตอบกลับ 1# ทรายกับทะเล

คุณทรายกับทะเล    กำ ลั ง ห ล ง ผิ ด

เพราะ   ฤาษีลิงดำ  สอนผิด  ไม่ตรงกับ  คำสั่งสอนของ พระพุทธเจ้า

โดยเฉพาะ

ที่ ฤาษีลิงดำ  สอนว่า

...  ใน นิพพาน  ยังมี กายทิพย์ ของ พระพุทธเจ้า เหลืออยู่

(  พระธรรมวินัย คือ  ศาสดาแทนพระองค์
เพราะฉะนั้น
พึงตรวจสอบกับ  พระธรรมวินัย

หากไม่ตรง  ก็พึงละทิ้ง  เสีย )
ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ
...ปูชา จะ ปูชะนียานัง เอตัมมัง คะละ มุตตะมัง ...
ตอบกลับ 3# archa_tao

archa_tao  อนุโทนา  สาธุ  ให้กับ   คำสอนผิด ๆ ของ  ฤาษีลิงดำ
ที่ ไม่ตรงกับ   พระธรรมวินัย

การสาธุ ของ   archa_tao  จะเป็นปัจจัยให้  archa_tao  ได้รับ  ปัจจัย  2 ปัจจัย
คือ

1. เป็น  สุทธปกตูปนิสสยปัจจัย  ให้  archa_tao  กลายเป็น  มิจฉาทิฏฐิ

2. เป็น  มิสสกปกตูปนิสสยนานักขณิกกัมมปัจจัย  ให้  archa_tao  ได้รับ
    อกุศลวิบาก  

( ผู้ไม่ฉลาด  ใน  พระธรรมวินัย
ย่อมตกไปจาก  คำสอนที่ถูกต้องของพระพุทธเจ้า )
อนูโมทนาครับ
อยู่อย่างพอเพียง
พี่ทรายคนสวย สบายดีนะค่ะ
ตอบกลับ 6# ปุ้มปุ้ย

สบายดีจ้า น้องสาว
ตอบกลับ 2# นายดี

ไม่ขอโต้ตอบใดๆ
ตอบกลับ 8# ทรายกับทะเล

ดีแล้วครับ คุณทราย เพราะนั่นเป็นแค่อากาศธาตุครับ
ขออนุโมทนาด้วยใจจริงครับ
ตอบกลับ 8# ทรายกับทะเล

เพราะ  ไม่ได้ ศึกษา พระธรรมวินัย

จึงทำให้   ... ไม่มี   ปัญญาที่ถูกต้อง  ที่จะโต้ตอบ  ได้
ตอบกลับ 9# archa_tao

archa_tao  โพสว่า

ดีแล้วครับ คุณทราย เพราะนั่นเป็นแค่อากาศธาตุครับ
ขออนุโมทนาด้วยใจจริงครับ
................................

( archa_tao  เ ข้ า ใ จ ผิ ด

เพราะ   
อากาศธาตุ   คือ    รูปที่คั่นอยู่ระหว่าง  รุปกลาป  ต่อ  รูปกลาป
และ
อากาศธาตุ    คือ   รูปที่ ไม่มีวิญญาณครอง

แต่ ๆๆๆๆ

นายดี  และ archa_tao   ..  เป็น รูปที่มีวิญญาณครอง

archa_tao  หลงโง่    ไม่เข้าใจ  อากาศธาตุ  ที่  พระพุทธเจ้า
ตรัสสอนไว้  ใน  พระไตรปิฎก  อีกแล้ว

ฮ่า ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ตอบกลับ  ทรายกับทะเล

เพราะ  ไม่ได้ ศึกษา พระธรรมวินั ...
นายดี โพสต์เมื่อ 9-7-2011 18:16

ดิฉันอาจเป็นคนที่ด้อยปัญญา หรือจะอะไรก็แล้วแต่
แต่ผู้มีปัญญาที่แท้จริงย่อมไม่ดูถูกผู้อื่น
แตกต่างได้แต่ไม่จำเป็นต้องแตกแยก หรือเหยียบผู้อื่นให้จมดิน

อยากจะตำหนิดิฉันอย่างไรก็สุดแต่ใจ ถ้าคุณตำหนิแล้วคุณมีความสุข ดิฉันก็ยินดีรับคำตำหนินั้น
^_^
ตอบกลับ 12# ทรายกับทะเล

คุณทรายกับทะเล  เ ข้ า ใ จ ผิ ด แ ล้ ว

เพราะ    พระพุทธเจ้าทั้งหลาย  ย่อมมีปกติตรัสสอนว่า

การมีชีวิตอยู่ด้วยปัญญา   เป็นชิวิตที่ประเสริฐสุด
เพราะ
ปัญญา เป็น ยอดของ  กุศลธรรมทั้งปวง
ปัญญา  ย่อมกำจัด ย่อมประหาร   อวิชชา  ความโง่ ความหลง ความไม่รู้   
         ตามความเป็นจริง

บัณฑิตทั้งหลาย  ย่อมสรรเสริญ ผู้มีชีวิตอยู่ด้วย  ปัญญา

ฮ่า ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
โชคดีค่ะ
ทรายกับทะเล โพสต์เมื่อ 9-7-2011 16:56

อนุโมทนาสาธุครับ
ตอบกลับ 15# มนูญ

วิทยุธรรมดีๆถ้ามีเวลาลองเข้าไปสดับรับฟังได้นะคะ...ขออนุโมทนาค่ะ
http://www.sangdhamsongchevit.com/radio10325.php
อนุโมทนาสาธุบุญนะคะ
พฤกษา..พกาสร อีกกุญชร..อันปลดปลง โททน..สเหน่งคง สำคัญหมาย..ในกายมี นรชาติ..วางวาย มลายสิ้น..ทั้งอินทรีย์
ตอบกลับ 12# ทรายกับทะเล

ครูพี่ทรายอันนี้ให้ครูพี่ทราย ตรวจหน่อยว่า ตกหล่นอะไรไหม
          "แค่นี้ก็ดีพอ"
    "ดีกว่าไม่ดีพอ และไม่พอดี"

อ่านต่ออีกอันนะค่ะ ในpm
ตอบกลับ 18# ปุ้มปุ้ย

ตอบกลับให้แล้วนะจ๊ะ ในพีเอ็ม
ขอบคุณค่ะ
ตอบกลับ  มนูญ

วิทยุธรรมดีๆถ้ามีเวลาลองเข้าไปสดับรั ...
ทรายกับทะเล โพสต์เมื่อ 9-7-2011 22:04

สาธุครับ
สาธุครับ
มนูญ โพสต์เมื่อ 11-7-2011 20:42

ไม่ทราบว่าได้เคยเข้าไปฟังหรือยัง
ถ้าเป็นเวลานี้ 20.30-21.30 น.
จะเป็นการบรรยายจาก พระอาจารย์สมชาติ ธรรมโชโต น่ะค่ะ
:loveliness:
กำลังฟังอยู่ครับ
กำลังฟังอยู่ครับ
มนูญ โพสต์เมื่อ 11-7-2011 20:47

อีกคลื่นนึงที่ขอแนะนำ
    http://www.fm8925.net/
(ถ้าจะฟังวิทยุต้องปิดเสียงทีวีค่ะ...ตอนนี้วิทยุจะเป็นสวดมนต์ทำวัตเย็นพร้อมแปล)

ขออนุโมทนาสาธุค่ะ
สุดยอดครับ คุณทราย
...ปูชา จะ ปูชะนียานัง เอตัมมัง คะละ มุตตะมัง ...
กลับไปยังรายบอร์ด