สมาชิกล่าสุดที่อ่านหัวข้อนี้

กลับไปยังรายบอร์ด

ผลกรรมที่ทำให้เราเดือดร้อนเรื่องเงิน เก็บเงินไม่อยู่

หลายคนมักมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องทอง

บางคนเดือดร้อนเพราะรายรับไม่พอรายจ่าย

บางคนเดือดร้อนเงินเพราะถูกหลอกถูกโกง ถูกเอาเปรียบเรื่องเงิน

บางคนก็เก็บเงินอยู่ แต่ต้องหมดไปกับการรักษาโรค ค่าเทอมลูก
และค่าใช้จ่ายต่างๆของคนรอบข้าง

การเดือดร้อนเรื่องเงิน ก็มีหลายสาเหตุ

เอากันในแง่นิสัยก่อน บางคนเก็บเงินไม่อยู่เพราะนิสัยชอบใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่าย
ได้เงินมาก็เอาไปใช้หมดเพื่อสนองกิเลสตนเอง

ส่วนใหญ่เกิดจากตอนเด็กๆ ถูกเลี้ยงดูมาจนเคยตัว พ่อแม่ตามใจ
จึงไม่ค่อยเห็นคุณค่าของเงิน ไม่รู้จักการเก็บออม

หรือบางคนทางบ้านมีฐานะะดี แล้วตัวเองเกิดมามีกินมีใช้ จึงเก็นเงินไม่อยู่

สาเหตุต่อมา คือ เป็นเรื่องวิบากกรม
คือตัวเองเป็นคนเห็นค่าของเงิน รู้จักเก็บ ไม่ใช่เป็นคนฟุ้งเฟ้อ
แต่ต้องมีเหตุต้องเสียเงินไป โดยที่เราต้องจำยอม หรือ
มีเหตุจำเป็นต้องใช้เงิน
จึงเก็บเงินไม่อยู่

ที่เป็นเช่นนี้ อาจผลของวิบากกรรม ที่เคยกระทำสิ่งผิดๆเกี่ยวกับเงินทองของผู้อื่นมาในอดีต หรือ อดีตชาติ

เช่น ชาติก่อนหรือชาตินี้ เคยไปหยิบยืมเงินใครมา แล้วไม่ยอมใช้คืน
หรือ เคยทุจริตเงินทองของคนอื่น เช่นไปหลอกลวงเขา หรือให้เขาเสียผลประโยชน์อย่างใดอย่างหนึ่ง
หรือบางคน โกหกพ่อแม่ บอกจะขอเงินไปทำอย่างหนึ่ง แต่กลับไปใช้อีกอย่างหนึ่ง
เช่น ขอเงินพ่อแม่ไปจ่ายค่าเทอม แต่ขอมากกว่าค่าเทอมจริง เพื่อเอาส่วนที่เหลือไปใช้จ่ายส่วนตัว
แบบนี้ก็เป็นทุจริตกรรม

และอีกมามาย ที่เกี่ยวกับเงินๆทองที่เราอาจตั้งใจหรือพลั้งเผลอทำผิดไป
ย่อมมีผลให้ชาตินี้ เราจึงปีปัญหาเรื่องเงินทอง เก็บเงินไม่อยู่ เป็นหนี้สิน หรือล้มละลาย ถุกหลอก ถูกโกง
ถุกเอาเปรียบเรื่องเงิน เป็นต้น

วิธีแก้ไข
มีวิธีแก้ทางโลกและทางธรรม
แก้ทางธรรม

เมื่อเป็นผลของวิบาก ก็ต้องแก้ที่การกระทำของเราในปัจจุบัน
เมื่อเราไปทำบุญที่วัด ก็เอาเงินหยอดใส่ตู้บริจาคที่วัด จะเป็นเงินมากน้อยไม่สำคัญ อยุ่ที่ใจที่ศรัทธา
และสำนึกผิดในการกระทำไม่ดีในเรื่องเงินทอง

หรือจะทำบุญถวายสังฆทานก็ได้

แล้วตั้งจิตให้เเป็นกุศล แล้วอธิษฐานจิตว่า

"หากข้าพเจ้าเคยมีกรรมเกี่ยวกับเรื่อง เงินทอง กับผู้ใด หรือ
เคยทำทุจริต นำเงินทองใครมาโดยไม่ชอบธรรมในอดีตที่ผ่านมา
ทั้งที่ข้าพเจ้าจำได้หรือจำไม่ได้ก็ดี ทั้งที่ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ดี
ด้วยผลแห่งทานที่ข้าพเจ้าได้กระทำแล้วในครั้งนี้
ขอให้หมดเวรหมดกรรมเรื่องเงินทองตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปเถิด"

แล้วอุทิศส่วนกุศลนี้ใหเจ้ากรรมนายเวร

ควรทำบ่อยๆ ส่วนจะหมดเวรหมดกรรมเมื่อไหร่
ก็อยู่ทีวิบากกรรมนั้นจะหนักหนาแค่ไหน
ถ้าหนักมากก็อาจต้องทำบ่อยมาก
นี่คือการแก้ไขทางธรรม

ส่วนแก้ไขทางโลกนั้น ใครที่รู้ตัวมักเสียเงินโดยใช่เหตุบ้าง
เสียโดยไม่เป็นธรรมบ้าง
ถูกเอาเปรียบเรื่องงิน มีเงินทีไร เป็นทุกขลาภทุกที

ขอให้เอาเงินทีได้มาไปซื้ออสังหาริมทรัพย์ เช่นบ้าน ที่ดิน เก็บไว้
เรียกว่าโยกย้าย แปรรูปทรัพย์ให้เป็นทรัพย์ที่เคลื่อนที่ไม่ได้แทน
หรือให้คนอื่นที่ไว้ใจเก็บเงินแทนเรา

อย่างนี้ก็ช่วยได้
อนุโมทนาสาธุค่ะ
สาธุค่ะ
-คิดดีทำดีพูดดี-
เอาบุญอุทิศส่วนกุศลนี้ให้เจ้ากรรมนายเวรหมดแล้วเราจะเหลืออะไรครับ บุญที่สร้างให้ กับเจ้ากรรมนายเวร บ่อยๆเราก็จนสิ
สายพระธุดงคกรรมฐาน
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
ขอเงินพ่อแม่ไปจ่ายค่าเทอม แต่ขอมากกว่าค่าเทอมจริง
เพื่อเอาส่วนที่เหลือไปใช้จ่ายส่วนตัวแบบนี้ก็เป็นทุจริตกรรม

อันนี้ใช่เลย....ขอสารภาพบาปเคยทำ อิอิ กะว่าต้องไปบอกความจริงกับท่านก่อนเสีย
กลัวจนอ่ะ !!!!!
ขอเงินพ่อแม่ไปจ่ายค่าเทอม แต่ขอมากกว่าค่าเทอมจริง
...
aor1010 โพสต์เมื่อ 23-6-2011 16:36

สารภาพข้อนี้เหมือนกันค่ะ แต่คงสารภาพไม่ได้แล้วเพราะท่านไม่อยู่ให้ สารภาพเลย
ขอบคุณมากค่ะ คุณรักฯ
ตอนสมัยเรียนก็ชอบขอเงินแม่เกินเหมือนกัน แหะๆๆ แถมเวลาพ่อไปส่ง พ่อยังให้เพิ่มอีก
ค่านู่น นั่นนี่ แหะๆ แต่พอเรียนจบ ทำงานก็ตอบแทนพ่อ-แม่อยู่น๊าาา
สาธุค่ะ ~
เอาบุญอุทิศส่วนกุศลนี้ให้เจ้ากรรมนายเวรหมดแล้วเราจ ...
อติ โพสต์เมื่อ 23-6-2011 15:59

พระนาคเสน ตอบคำถามพระยามิลินท์ ว่า อันการแผ่ส่วนบุญอุทิศให้นี้ ย่อมเป็นการเพิ่มพูนบุญกุศลยิ่งขึ้นอีกส่วนหนึ่งด้วย เพราะว่าการอุทิศให้นั้น ประกอบด้วย ผู้อุทิศมีเจตนามุ่งบูชาบุญคุณท่านหรือมีเมตตากรุณาในผู้ที่ตายไปแล้ว
อาศัยเหตุผลที่บุญยังคงเป็นของแห่งทายก และเพิ่มพูนยิ่งขึ้นอีกเช่นนี้แล

อีกอย่างเปรียบเหมือนการต่อไฟ จากไฟดวงนึงไปยังอีกดวงอ่ะค่ะ
เราถือคบเพลิงในมือ อุทิศส่วนบุญก็เหมือนกับให้เขาต่อไฟ
ในมือเราก็ยังเหลือทั้งไฟ ทั้งคบเพลิงอ่ะค่ะ

ถูกผิดประการใด ให้ท่านผู้รู้ มาช่วยแก้ไข
แหะๆๆ
ผู้อุทิศมีเจตนามุ่งบูชาบุญคุณท่านหรือมีเมตตากรุณาในผู้ที่ตายไปแล้ว
ถ้าตามความคิดผมนะขออุทิศ พ่อแม่ พี่-น้อง ญาติผู้ล่วงลับ และเทวดาที่ปกปักคุ้มครองร่างนี้ ขอท่านทั้งหลายมารับบุญกุศลเหล่านี้และส่งผลให้ข้าพเจ้า........
หากให้เจ้ากรรมนายเวรหรือสัมพเวศีหมดแล้วเราล่ะ....
สัมพเวศี วิญญาญเร่ร่อนออกมาขอส่วนบุญเกลื่อนกรุง...และหลายพื้นที่ในไทย...
สายพระธุดงคกรรมฐาน
เป็นบทความที่ดีมากค่ะ สาธุ
การช่วยอีกรูปแบบคือประกันสะสมทรัพย์ตามระยะเวลาสั้นยาวเงินขึ้นซื้อใหม่ไปเรื่อย
ก็ไม่อยู่ในรูปของเงิน และคนไหนที่ป่วยๆทำประกันก็แข็งแรงเพราะเขาเอาไปทำบุญให้
ทุกปีเขากลัวลูกค้าตายค่ะ พอครบระยะก็เป็นเงินก้อน แปลงเป็นทองก็ดี ส่วนทำบุญก็ทำบุญ ส่วนที่ใช้ก็ใช้อย่าไปอด
จัดระบบการใช้เงินเป็นหนี้ก็อย่าเป็นหลายทาง ไม่ได้ขายประกันนะคะ
หลายคนมักมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องทอง

บางคนเดือดร้อนเ ...
รักไร้พ่าย โพสต์เมื่อ 23-6-2011 15:29

ชอบค่ะ  เป็นข้อมูลที่ดีมาก ๆ ทำให้นึกถึงสิ่งที่เคยทำผิดพลาดในอดีตได้ค่ะ ต้องกลับไปขออโหสิกรรมจากแม่  เพราะตอนเด็ก ๆ ที่ช่วยแม่ขายของ หยิบเงินไปซื้อขนมบ่อย มาก ๆ
ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
กรรมข้อ 2 นี้ผมทำเยอะมากสมัยวัยรุ่นทั้งขโมยตังค์ โกหก ปลอมลายเซ็นต์ ฯลฯ
และก็ได้รับกรรมเรื่องนี้จนถึงทุกวันนี้

ผมใช้วิธีซื้อบาตรพลาสติกไว้ที่หน้าพระก่อนสวดมนต์ผมก็ถวาย10 20 100 แล้วแต่มีเยอะน้อย

ก่อนถวายก็อธิษฐานคล้ายๆคุณรัก แต่เราพูดจากใจใช้ความรู้สึกสำนึกผิดที่เราได้เคยทำกรรมในการผิดศิลข้อสองนี้ (ก่อนถวายอาราธนาศิล 5 ก่อนก็ดีครับ)
ผมเริ่มด้วยคำว่า ลูกขอถวายปัจจัยที่บริสุทธิ์อันได้มาจากสัมมาอาชีพที่สุจริต....บราๆ

หลังจากนั้นก็สวดมนต์ แผ่เมตตาตามปกติ

ครบเดือนก็นำเงินนั้นไปทำบุญที่วัดครับ เดี๋ยวนี้รู้สึกโดนโกงน้อยลงได้เจอลูกค้าดีดีไม่เอาเปรียบมากขึ้น ใครจะนำวิธีผมไปใช้ก็ยินดีครับ
ไม่มีใครไม่เคยทำผิด

เมื่อเคยเลือกทำสิ่งผิดมาแล้วในอดัต เราก็เลือกทำสิ่งที่ถูกได้ในปัจจุบัน
รักคนอ่าน
ประโยชน์ลอยมาอีกแล้ว.........เอาสวิงช้อนไว้ก่อน  ฟึ่บบบบ!!

ขอบคุณนะโยมสำหรับคำแนะนำดีๆ ..... โยมทำดีแล้ว ขออนุโมทนาด้วย

สารภาพบาป.....แต่ก่อนเค้าก็ขอเงินเกินไปเหมือนกัน

ลูกผิดไปแล้วท่านยมบาล  ฮือๆ..............อย่าส่งลูกลงอเวจีเลยนะ
เคยขอเงินค่าเทอมเกินเหมือนกันค่ะ หลายครั้งอยู่น้า แต่ก็บอกกับแม่แล้ว แต่จำไม่ได้ว่าบอกพ่อแล้วยัง เคยหยิบเงินปู่ย่าด้วย อยากเอาไปคืนแล้วขอขมาท่านจังเลยปู่ย่าแก่มากแล้ว
สาธุ ๆ ๆ ๆ
SA TU   SA TU..........
คุณรักต้องเคยศึกษา ด้านโหราศาสตร์มาแน่เลย ถึงมีความรู้มีข้อมูลที่เกี่ยวกับทางนี้เยอะแยะ
คุณรักต้องเคยศึกษา ด้านโหราศาสตร์มาแน่เลย ถึงมีความ ...
ross06 โพสต์เมื่อ 25-6-2011 18:40

ศึกษามาครับ แต่พอกล้อมแกล้มเท่านั้น ไม่ได้รู้ลึกมากครับ
อนูโมทนาสาธุค่ะ เป็นคำกล่าวอโหสิที่ดีมาก เพราะในอดีตไม่รู้ว่าทำผิดพลาดอะไรบ้าง ขอบคุณค่ะ
อนุโมทนาสาธุด้วยจร้า อิอิตอนเด็กก็ทำไว้เหมือนกัน
มีหลายท่าน  เคยบอกผมว่า เมื่อชาติก่อนผมมีวิบากเรื่องเป็นคนของรัฐ  แล้วไปทำเรื่องไว้มากมายไม่ว่า ฉ้อราษฎร์บังหลวง ทารุณกรรม ชิงรักหักสวาท มากชู้ ทำให้ผมชาตินี้ต้องมีกรรมเรื่องเงิน ได้แก่ถูกเค้าโกงบ่อย ยืมเงินแล้วไม่คืน ไม่สามารถจะมีครอบครัวได้  ซึ่งก็เป็นเรื่องจริง พอคิดว่าจะแต่งงานกลับมีเรื่องที่ทำให้ไม่มีงานดังกล่าว  เพื่อนยืมเงิน แม้บาทสองบาท ถึงเรือนหมื่น  ถึงบัดนี้ก็ไม่สามารถเรียกเงินคืนได้สักคนเดียว ซึ่งผมก้ไม่รู้จะไปแก้กรรมนั้นได้อย่างเดียว  แต่กรรมในชาตินี้ เท่าที่จำได้  ผมไม่เคยทำดั่งที่ว่าเลยสักข้อ
กลับไปยังรายบอร์ด