กลับไปยังรายบอร์ด

อยากได้วิธีบูชารัชกาลที่ 5

จะไปสักการะรัชกาลที่ 5 เพื่อขอพรท่าน ไม่ทราบว่าต้องเริ่มต้นยังไงบ้าง
รอผู้รู้มาตอบ ผมมีแต่คำสักการะมาฝากครับ
  พระสยามมินโธ วโรอิติ พุทธะสังมิ อิติอะระหัง สะหัสสะกายัง วะรังพุทโธ นะโมพุทธายะ
แล้วก็มีคาถาสั้นๆ ครับ " โอม ปิโย เทวา "
ของบูขา พระปิยะมหาราช มีดังนี้ครับ
ดอกกุหลาบสีชมภู 9 ดอก
หมากพลู 5 หรือ 9 คำ
เหล้าถ้าอย่างดีควรเป็นบรั่นดี (แล้วแต่ปัจจัยความเหมาะสมครับ)
บุหรี่ (มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ แล้วแต่ความเหมาะสมครับ)
แกงเขียวหวาน ขนมจีน ของหวานก็ ทองหยิบ ทองหยอด ฝอยทอง ครับ
เท่าที่จำได้มีเท่านี้ครับ  ขอให้สมหวังในสิ่งที่ขอพรนะครับ
ครั้งแรกที่บูชา จุดธูป 16 ดอก ตั้งนะโม3จบตามด้วยพระคาถาท่าน  ที่อ่านมาแบบนี้ค่ะ
ตอบกลับ 1# น้อยนิด

เคล็ดลับการบูชาดวงพระวิญญาณเสด็จพ่อ รัชการที่ ๕
- ควรบูชาทุกวัน หากไม่ได้บูชาทุกวันเพราะมีกิจจำเป็นก็ให้บูชาทุกวันอังคาร(ซึ่งเป็นวันเฉลิมพระชนมพรรษาของพระองค์) และวันอังคาร(ซึ่งเป็นวันครู) และควรบูชาในทุกวันพระเป็นประจำทุกวันพระก็ได้ แต่มีข้อแม้ว่าถ้าบูชาแล้วต้องถวายติดต่อกันไป ไม่ใช่ทำๆ หยุดๆ และในวันพระให้ยกเว้นการบูชาสิ่งที่เป็นอบายมุขเช่น บุหรี่ เหล้า

-สิ่งที่ท่านโปรด คือ น้ำมะพร้าวอ่อน กล้วยน้ำว้า ทองหยิบ ทองหยอด บรั่นดี ซิการ์ ข้าวคลุกกระปิ และดอกกุหลาบหรือดอกไม้ที่เป็นสีชมพูอันเป็นสีของวันพระราชสมภพ

- จุดธูปบูชาครั้งแรก ให้จุดธูป ๑๖ ดอก แล้วต่อไปจุดธูป ๙ ดอก หรือ ๕ดอก

- ว่าคาถาบูชา (ตั้งจิตอธิษฐานขอสิ่งที่ต้องการจากท่าน อย่าบนบานศาลกล่าว)

๑ สำหรับคนธรรมดาทั่วไป

ตั้งพระบรมฉายาลักษณ์ไว้ในที่สูง จากนั้นหาหิ้งหรือโต๊ะขนาดพอสมควรกับฐานะตั้งแจกันดอกไม้ในตอนเช้า ก็ถวายพระสุธารส(ชาหรือกาแฟหรือน้ำหวานผลไม้ หรือขนมตามสมควรแก่ฐานะหรือจะเป็นอาหารชุดเล็กเหมือนถวายข้าวพระพุทธก็ได้

๒  สำหรับคนที่มีฐานะ  (เจ้าของเคล็ดลับเป็นเศรษฐีหรือเป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่)

จัดหามุมหนึ่งของบ้านในห้องพระชั้นบนบ้านหรือในมุมบ้าน มุมใดมุมหนึ่ง ตั้งพระบรมฉายาลักษณ์ในที่สูงๆ ด้านล่างมีโต๊ะแบบหลุยส์หรือแบบอื่นที่งดงามตามกำลังมาวางไว้ใต้พระบรมฉายาลักษณ์

แก้วแบบใช้ดื่มไวน์หรือแก้วมีก้าน ถวายผลไม้อย่างดี และเครื่องคาวในถาด เครื่องถ้วยชามที่งดงาม รินน้ำใส่ในแก้วก้าน  รินเหล้าอย่างดีจะเป็นเหล้าองุ่น  หรือเหล้าแบบคนยัคก็ตามแต่ลงไปในแก้วก้าน ชงกาแฟ ขนมปังใส่ในถ้วยกาแฟ จานรองถวาย พร้อมกับเครื่องคาวหวาน และแจกันดอกไม้

พ้นเที่ยงแล้วยกอาหารคาวหวานและกาแฟออก ทิ้งผลไม้และน้ำตลอดจนเหล้าไว้ที่เดิมจนพระอาทิตย์ตกดิน จึงเก็บเหล้าให้เทออกเก็บใส่ขวดไว้ เหล้าที่เหลือกรอกใส่ขวดนั้นให้เอาไว้กิน เพื่อรักษาโรคภัยไข้เจ็บหรือแก้อาการเจ็บป่วยได้อีกด้วย

การบูชา ให้จุดธูปอัญเชิญดวงพระวิญญาณมารับเครื่องสักการะบูชา ทำอย่างจริงใจและนอบน้อม จะได้ทำมาค้าคล่องและมีความสุขความเจริญทั่วไป สุขกันทั้งครอบครัว ตำแหน่งหน้าที่การงานก้าวไกล

อ้างอิงจากหนังสือพระธรรมสิงหบุราจารย์
     (หลวงพ่อจรัญ  ฐิตธมโม)
วัดอัมพวัน  อำเภอพรหมบุรี จังหวัดสิงหบุรี
  หน้าที่ ๖๑-๖๒
กลับไปยังรายบอร์ด