กลับไปยังรายบอร์ด

เงินชราภาพ ประกันสังคม

อิอิ แวะมาบอกกล่าวกันค่ะ   ท่านใดที่ทำประกันสังคม นอกจากเราจะได้การดูแลเรื่องการักษาพยาบาลที่ไม่ค่อยดีแล้ว เรายังอาจโดนเอาเปรียบอีกเรื่องนึ่งน่ะค่ะ... (เรื่องนี้เกิดขึ้นเองกะพนักงานที่ บริษัทเลยค่ะก็เลยได้ทำการสอบถามสายด่วน ปกส.ก็ได้ความมาค่ะ)

คือเรื่องที่ว่าคือเงินประกันสังคมกรณีชราภาพค่ะ  หากว่าเราเป็นคนโสด หรือแต่งงานแต่ไม่ได้จดทะเบียน ไม่มีบุตร พ่อแม่เสียชีวิตหมดแล้ว  แล้วเราเกิดจะต้องเสียชีวิตก่อนอายุ 55 ปี  เงินสะสมชราภาพของเราที่อุตส่าห์สะสมมาจะตกเป็นของกองทุนประกันสังคมทันที (มากน้อยอย่างไรเข้าไปเช็คในเวปของประกันสังคมได้เลยคร้า  เราเช็คมาแล้วทำงานมา 15-16 ปี ฉองแฉนกว่าๆๆ  ตายๆๆ ตกเป็นของใครกะม่ะรู้ ถ้าเข้ารัฐ บำรุงประเทศอย่างที่เค้าบอกกะดี แต่เชื่อเหรอ??????)

แต่หากเราอยู่เกิน 55 ปี เรากะได้ใช้ของเราที่สะสม มาค่ะ  เดี๋ยวนี้คนแบบโสดๆ ไม่มีลูก หรือแบบว่ามีสามีแต่ไม่ได้จดทะเบียน และ พ่อแม่ก็เสียชีวิตหมดแล้วก็มีเยอะอยู่นะค่ะ ดังนั้นหากไม่อยากให้เงินเราตกไปอยู่ในมือใครกะมะรู้ตอนเราเสียชีวิต(ก่อน 55) ก็จงไปหาบุตรมาจดทะเบียนรับรองเสีย หรือจดทะเบียนกับสามีเสีย (อันนี้สามีรับเต็มๆ เค้าจะไว้เลี้ยงกิ๊กหรือเปล่า ต้องดูกันต่อไป อิอิ  ล้อเล่นให้เกิดคำถาม) ถ้าพ่อแม่ยังอยู่ก็ดีไปเนอะ แต่พี่น้อง รับแทนไม่ได้นะค่ะ ญาติทางความหมายของประกันสังคม ไม่นับรวม พี่น้อง (กรรมไหมเล่า)   

ไม่ได้หวังให้กระทู้นี้ สร้างปัญหาให้ใครแต่หวังว่าท่านที่เข้ามาอ่านจะได้รับประโยชน์ และ เริ่มทวงสิทธิ์ของเราคืนคร้า
ขอบคุงคะ สำหรับเรื่องดีๆ...รู้เรื่องประกันสังคมเยอะปะ จะได้ถามเป็นการส่วนตัว..อิอิ
ง่ะ กะม่ะค่อยเท่าไรอ่ะค่ะ แค่งูๆ ปลาๆ เป็นฝ่ายบุคลแค่ 2 ปีเองจร้า   ลองถามก่อนได้ป่ะ ตอบได้ก็ตอบ ตอบไม่ได้จะไปหาคำตอบมาจร้า
ตอบกลับ 3# ภัคฐ์พิชา

ก้อยขาดส่งมาเป็นปีแร้ว จะทำประกันสังคม ได้มาตรไหนบ้างอะ...
ประกันสังคม เงินชราภาพ หากเสียชีวิต เงินจะตกเป็นของทายาทตามกฎหมาย หากไม่มีภรรยา หรือบุตร จะตกเป็นของ บิดา มารดา พี่ น้อง หรือญาติอื่นตามลำดับ มีการรับรองจากผู้ใหญ่บ้านมีบันทึกข้อความพร้อมลงลายมือชื่อ จากนั้นจะมีพนักงานของประกันสังคมมาตรวจสอบ ไม่เกิน 2 เดือน ทายาทที่ยื่นเรื่องไว้จะได้เงินทันทีค่ะ (อันนี้ประสบการณ์ของเราเองค่ะ) คนข้างบ้านมีญาติที่ป่วยหนักมาอาศัยอยู่ด้วย เค้าไม่มีภรรยาและบุตร แม่เค้ายังอยู่แต่สูงอายุมาก เค้าทำบันทึกข้อความให้ทนายเซ็นเป็นพยานก่อนเสียค่ะ คนข้างบ้านเราเป็นแค่หลานยังได้ทั้งหมดเลยค่ะ
อ่านแล้วอยากเออรี่ รีไทร์ตัวเองจังเลย อิอิ
ตอบกลับ  ภัคฐ์พิชา

ก้อยขาดส่งมาเป็นปีแร้ว จะทำปร ...
koy_sara โพสต์เมื่อ 23-3-2011 17:35

ถ้าขาดส่งเป็นปี หานายจ้างค่ะ คนรู้จักที่เป็นเจ้าของกิจการส่งให้ค่ะ เอาขั้นต่ำ ๆ ก็ได้ค่ะเดือนละ 300 บาท ส่งครบ 1 ปี ทำเรื่องลาออก ได้เงินชดเชย เดือนละ 900 บาท 3 เดือน (ต้องไปรายงานตัว 3 เดือน) แล้วหลังจากนั้นส่งเองตาม ม.39 อัตรา ประมาณเดือนละ 400 กว่าบาทค่ะ ประโยชน์ที่ได้รับ อันดับแรกเห็น ๆ คือคลอดบุตร เดี๋ยวนี้ได้ 14,000 ต่อครั้ง เบิกได้ 2 คนค่ะ หลังจากคลอดจะได้ค่าเลี้ยงดูบุตรคนละ 350 บาท ครั้งละไม่เกิน 2 คน จนบุตรอายุครบ 6 ขวบ    นอกจากนั้นการรักษาพยาบาลยังกว้างกว่า 30 บาท อยู่นิดหน่อย หากประกันสังคมอยู่โรงพยาบาลเอกชน อย่างน้อยๆ ก็ได้นอนห้องแอร์ อิอิ ตอนนี้ประกันสังคมเราไม่แน่ใจว่าออกมาเป็นรัฐวิสาหกิจหรือยัง แบบที่ว่าสามารถยึดทรัพย์นายจ้างที่ไม่ยอมส่งเงินประกันน่ะค่ะ  ถ้าหากดำเนินการถึงขึ้นนั้น จะเป็นองค์กรที่มีความเข้มแข็ง และสร้างกำไรให้แก่รัฐเป็นอย่างมาก สำหรับผลประโยชน์ทั้งหลาย ผู้ประกันตนต้องศึกษาให้ละเอียดเพื่อนประโยชน์ของตัวท่านเองว่าท่านมีสิทธิที่จะได้รับอะไรบ้าง เพราะเค้าไม่บอก คุณต้องดำเนินการยื่นเรื่องเองทั้งหมดค่ะ
เก่งจังเลยครับ
ตอบกลับ 7# pompam123

จะใช้สิทธิคลอดบุตรของสามีต้องจดทะเบียนสมรสด้วยใช่ปะ...
อิอิ  ดีจังมีคนช่วยเราตอบด้วย  จร้า มาช่วยๆกันน่ะ  เร้ซ พวกเรายังเป็นรองประกันสังคมกันเยอะเลย   สำหรับเรื่องชราภาพสายด่วน ปกส. ยืนยันมาน่ะ ว่ามะด้ายเลยอ่ะ  ต้องตกเป็นของกองทุนเท่านั้น ยกเว้นเงินกรณีตายเท่านั้น  ค่ะ ตายอย่างไรก็ได้ แต่ต้องมีเอกสารเช่นกันจร้า
ผู้ประกันตนที่สามารถขอรับประโยชน์ทดแทนกรณีคลอดบุตร และรับเงินสงเคราะห์บุตรรายเดือนได้ ต้องเป็นส่งเงินสมทบมาแล้วไม่น้อยกว่า 12 เดือน ภายในระยะเวลา 36 เดือน และหากใช้สิทธิของผู้ประกันตนหญิงจะต้องยื่นแบบ สปส.2-01 พร้อมแนบหลักฐาน ได้แก่ สำเนาสูติบัตรของบุตร สำเนาบัตรประชาชน สำเนาบัตรประกันสังคม และสำเนาสมุดบัญชีธนาคารประเภทออมทรัพย์หน้าแรก ซึ่งมีชื่อและเลขที่บัญชีของผู้ประกันตน

หากใช้สิทธิผู้ประกันตนชาย จะต้องเป็นบุตรที่ถูกต้องตามกฎหมายเท่านั้น โดยจะต้องแนบหลักฐานข้างต้นเหมือนกับการใช้สิทธิของผู้ประกันตนหญิง และต้องมีหลักฐานเพิ่มเติมคือ สำเนาทะเบียนสมรสหรือหนังสือรับรองบุตร (กรณีไม่ได้จดทะเบียนสมรส) โดยยื่นขอรับประโยชน์ทดแทนกรณีดังกล่าวได้ คราวละไม่เกิน 2 คน........................  อันนี้ก๊อปปี้มาค่ะ
สำนักงานประกันสังคม (สปส.) แจงผู้ประกันตนเสียชีวิตก่อนอายุ 55 ปี ทายาทหรือผู้มีสิทธิ จะได้รับเงินค่าทำศพ เงินสงเคราะห์กรณีตาย พร้อมทั้งเงินบำเหน็จชราภาพด้วย
        สำนักงานประกันสังคม (สปส.) เปิดเผยว่า ขณะนี้มีผู้ประกันตนจำนวนมากที่ยังไม่เข้าใจเกี่ยวกับสิทธิประโยชน์กรณีชราภาพ ในกรณีที่ผู้ประกันตนเสียชีวิตก่อนอายุ 55 ปี ว่า จะมีสิทธิรับเงินชราภาพหรือไม่และได้รับในรูปแบบใด ซึ่งกรณีที่ผู้ประกันตนเสียชีวิตก่อนอายุ 55 ปีนั้น ทายาทผู้มีสิทธิจะได้รับสิทธิรับเงินบำเหน็จชราภาพ กล่าวคือ บุตรที่ชอบด้วยกฎหมาย สามี ภรรยา บิดา มารดาของผู้ประกันตน จะได้รับเงินบำเหน็จชราภาพดังกล่าว โดยผู้มีสิทธิจะต้องยื่นเรื่องขอรับบำเหน็จชราภาพตามเงื่อนไขทันที
        นอกจากเงินบำเหน็จชราภาพแล้ว กรณีผู้ประกันตนเสียชีวิต ทายาทผู้มีสิทธิจะได้รับสิทธิประโยชน์กรณีตายอีกด้วย ได้แก่ เงินค่าทำศพจำนวน 40,000 บาท เงินสงเคราะห์กรณีตายตามระยะเวลาที่ผู้ประกันตนส่งเงินสมทบ (กรณีที่ผู้ประกันตนจ่ายเงินสมทบตั้งแต่ 3 ปีขึ้นไป แต่ไม่ถึง 10 ปี ทายาทผู้มีสิทธิจะได้รับเงินสงเคราะห์เท่ากับค่าจ้างเฉลี่ยเดือนครึ่ง กรณีจ่ายเงินสมทบตั้งแต่ 10 ปี ขึ้นไป ทายาทผู้มีสิทธิจะได้รับเงินสงเคราะห์เท่ากับค่าจ้างเฉลี่ย 5 เดือน) ตัวอย่างเช่น นาย ก เป็นผู้ประกันตนส่งเงินสมทบตั้งแต่ปี 2541 – 2549 และได้เสียชีวิตลงขณะอายุ 50 ปี โดยมียอดเงินสะสมกรณีชราภาพ 50,000 บาท ดังนั้น ทายาทผู้มีสิทธิของนาย ก จะได้รับประโยชน์ทดแทน เป็นเงินค่าทำศพ 40,000 บาท เงินสงเคราะห์กรณีตาย 1.5 เท่า ของค่าจ้างเฉลี่ยรายเดือน (เท่ากับค่าจ้างเฉลี่ยของผู้ประกันตนเดือนครึ่ง) เงินบำเหน็จชราภาพ 50,000 บาทรวมทั้งดอกผลตามประกาศของสำนักงานประกันสังคม
        หากผู้ประกันตนมีข้อสงสัย สามารถสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่สำนักงานประกันสังคมเขตพื้นที่/จังหวัด/สาขาทั่วประเทศ หรือ โทร.1506 ติดต่อเจ้าหน้าที่โดยตรง ให้บริการทุกวันไม่เว้นวันหยุด ตั้งแต่เวลา 07.00 – 19.00 น. หรือติดต่อระบบโทรศัพท์ตอบรับอัตโนมัติให้บริการทุกวันตลอด 24 ชั่วโมง หรือดูรายละเอียดได้ที่ www.sso.go.th......................................  อันนี้ก็ก๊อปปี้มาเหมือนกันจ้า
ก่อนเราจะทำประกันสังคมในครั้งแรก หากบุคคลใดไม่มีทายาทตามกฎหมายกำหนด สามารถทำพินัยกรรมประกันสังคมได้ ที่สำนักงานประกันสังคมทุกจังหวัดจ๊ะ รับรองว่าไม่เสียผลประโยชน์แน่นอน แค่ระบุผู้รับผลประโยชน์ ไม่ว่าจะเป็นญาติพี่น้อง หลาน เหลน ได้หมดจ๊ะ
ตอบกลับ 7# pompam123

ตอนนี้ ค่าคลอดบุตร เบิกได้ 13,000 บาทนะคะ พอดีกำลังอ่านวารสารของสปส.อยู่ค่ะ
ตอบกลับ 14# ดอกหญ้า
เมื่อคืนตอบแบบยังไม่ได้อ่านข้อมูล อิอิ
ตอบกลับ 15# pompam123

ข้อมูลแน่นมากค่ะ นี่ขนาดยังไม่ได้อ่านนะคะ เยี่ยมมาก ๆ
สำนักงานประกันสังคม (สปส.) แจงผู้ประกันตนเสียชีวิตก่ ...
pompam123 โพสต์เมื่อ 24-3-2011 09:28

อื้ม....ดีดีค่ะ ข้อมูลเพิ่มเติมเยอะดีจัง
...สงสัยต้องเอาระเบิดปายถล่ม สายด่วย สปส. และ สำนักงาน ปกส. ฉะเชิงเทรา ซะแระ...ในฐานะที่ไม่ยอมให้เงินกับ พนักงานของเรา หน่อยแนะ...เนอะ ๆๆ มาร่วมกันมะ..อิอิ
ตอบกลับ 15# pompam123

แร้วถ้าสามีเคยมีลูกมาแร้วสองคน กับเราคนแรก..เราใช้สิทธิสามีเรื่องค่าคลอดบุตรได้ไหมคะ....
อยากให้ประกันสังคม ครอบคลุมเรื่องเกี่ยวกับค่ารักษาพยาบาลของบุตรด้วยจังค่ะ เวลาลูกไม่สบายเจ็บไข้จะได้เบิกค่ารักษากับประกันสังคมได้ จะได้ลดค่าใช้จ่ายตรงนี้ลงบ้างนะค่ะ แค่เงินสงเคราะห์บุตรเดือนละ 350 บาท  ก็ไม่พอค่านมแล้วค่ะ
ถูกเลยค่ะ เงินได้กลับมามานไม่คุ้ม.. ค่ารักษา การรักษาที่ได้กลับมาไม่คุ้มเลย... เก็บเราไปตั้งเดือนละเท่าไร... เวลาเราไปรักษา จ่าย พารา...ป้าด ..อยากจะบ้า...แยกเรายังกะคนละชั้นกับพวกที่เสียตังเองด้วย......
.
.
.
แต่คิดอีกที...ก็เค้าแยกให้ชัดเจนเพื่อสะดวกในการบริการเนอะ  และอีกอย่างเวลาเราจ่ายเงินไปเยอะได้กลับคืนมาน้อย บางคนไม่ได้เลย เพราะเค้าเอาไปจ่ายให้รายอื่นๆ ที่รักษา นาน และรักาษเยอะๆ นะเอง ...อื้มทำใจได้หน่อย .....  จิงแม่ะ..
อยากให้ประกันสังคม ครอบคลุมเรื่องเกี่ยวกับค่ารักษา ...
cheevasit โพสต์เมื่อ 24-3-2011 13:06

อันนี้เราว่า เราต้องยื่นคำร้องไปเรื่อยๆ สักวันฟ้าคงจะเห็นจัย....
ตอบกลับ 21# ภัคฐ์พิชา

เห็นด้วยๆค่ะ
อันนี้ต้องเข้าใจด้วยว่า ประเทศของเรายังไม่ได้เข้าระบบภาษีสงเคราะห์อย่างจริงจัง รวมไปถึงการเมืองซึ่งมีการคอรัปชั่นอย่างมาก ( 70% ของเงินหลวงคือคอรัปชั่น อีก 30% ถึงจะกลับคืนสู่ประชาชน)   ทำให้รัฐมีรายจ่ายมหาศาล แต่การดูแลประชาชนจึงไม่ทั่วถึง คงอีกไกลกว่าการเมืองและการบริหารประเทศจะเข้าระบบที่มีประสิทธิภาพ รวมไปถึงประชากรที่มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น ไม่รู้ว่าเราจะได้อยู่ดูจนถึงวันนั้นไหม
ตอบกลับ  pompam123

แร้วถ้าสามีเคยมีลูกมาแร้วสองคน กับ ...
koy_sara โพสต์เมื่อ 24-3-2011 12:59

ต้องอยู่ที่ว่า สามีใช้สิทธิ์เบิกค่าคลอดบุตรหรือยังค่ะผู้ประกันตน 1 คน เบิกค่าคลอดบุตรได้ 2 คนค่ะ แต่ค่าเลี้ยงดูบุตรเบิกได้กับบุตรหลายคน แต่ได้แค่ครั้งละ 2 คน ถ้าบุตรคนแรกหมดสิทธิ์แล้วคือครบ 6 ขวบ สามารถยื่นให้บุตรคนที่ 3 เบิกร่วมกับคนที่ 2 ได้ค่ะ
ตอบกลับ 24# pompam123

ต้องลองถามคุงสามีก่องนะ แต่ลูกสองคนเค้าโต...แร้วพ้นหกขวบแร้วคะ.... แต่ก้อยไม่ได้ทำงานหลายปีแร้ว มีมาตรไหนคุ้มครองได้บ้างคะ
กลับไปยังรายบอร์ด