กลับไปยังรายบอร์ด

..สี่อสงไขยแสนมหากัลป์ นานเท่าใดหนอ ???..

..สี่อสงไขยแสนมหากัลป์ นานเท่าใดหนอ ?..
..อสงไขยนานเท่าใด เปรียบได้อย่างไร?..
..กัลป์หนึ่งนานเท่าใด เปรียบเทียบได้อย่างไร?..
..มหากัลป์นานเท่าใด เปรียบเทียบได้อย่างไร?..
ไวยิ่งกว่าแสงจ่ะ แค่ขณะจิตปรุงแต่งออกมาแว๊ปเดียวเท่านั้นเองจ่ะ
ตอบกลับ 1# choksila58

มีท่านที่รู้ครับ เดี๋ยวคงเข้าตอบ
ไม่มีใครตอบเลย ท่านผู้รู้ทั้งหลาย
ที่พึ่งของข้าพเจ้าไม่มี พระรัตนตรัย เป็นที่พึ่งอันประเสริฐสุด
..สี่อสงไขยแสนมหากัลป์ นานเท่าใดหนอ ?..
..อสงไขยนานเท่า ...
choksila58 โพสต์เมื่อ 27-4-2013 23:10

นานมาก ๆ จนนับไม่ได้ หรือไม่พึงนับค่ะ
ตอบกลับ 6# ผู้ไม่เคยตาย
..ไม่ใช่ว่าผมจะไม่รู้ลุงพลศักดิ์ แค่รำพึงดู เผื่อมีคนมาประมาณเปรียบเทียบ ได้ดีกว่าที่ผมรู้.. และอยากให้รู้ว่าคิดแบบไหน
ตอบกลับ 5# warakorn
..ขอบคุณคร๊าบบบบ.. น้องตัวเล็ก หญิงหรือชายครับ น่ารักจัง
chok58
ขออนุญาตครับ

เป็นอีกสิ่ง ที่น่าจะถ่ายทอดบอกกัน ใข้ข้อของความเป็นจริงที่ค้นคว้ากันได้
ธรรมทาน
ผมเห็นกระทู้ครั้งแรกก็มองออกว่า คุณchoksila58 ต้องการสื่ออะไร (ขออภัยด้วยครับ)
ผมเห้นด้วยครับ กับสิ่งดีๆ ี่ช่ยกันจรรโลง แบบชาวพุทธ
ที่พึ่งของข้าพเจ้าไม่มี พระรัตนตรัย เป็นที่พึ่งอันประเสริฐสุด
ตอบกลับ 9# มุ่งทางธรรม
..ไม่ต้องคิดมากหรอกท่านมุ่งฯ หนุกหนานบ้าง เฮฮาบ้าง จริงจังบ้าง ผ่อนคลายกันไป.. ฝากท่านมุ่งฯ ด้วยมีอะไรดีก็แนะนำผมบ้างนะ
chok58
ตอบกลับ 10# choksila58

ขอบพระคุณครับ
ผมไม่ได้คิดมากครับ ส่วนการที่ผมจะแนะนำก็คงไม่ถึงครับ
ที่ผมแสดงก็แค่ ของครูบาอาจารย์ และบางส่วนที่ปฏิบัติมาแล้วจริง
ไม่ได้ขัดแย้งท่านใด สงสัยผมหาข้อมูล เทียบเคียงทันที
ทั้งตำรา และครูบาอาจารย์
ตอบกลับ 11# มุ่งทางธรรม
..คร๊าบบบผม ธรรมที่ท่านมุ่งฯ เอามาโพสรู้ไหมเป็นทางตรงต่อพระนิพพานที่สุด.. ส่วนความคิดผมมันก้อแค่จินตนาการไม่มีอะไร รำพึงออกมาแค่เท่านั้นแหละคร๊าบบบบบ
ตอบกลับ 10# choksila58
..อสงไขยนานเท่าใด เปรียบได้อย่างไร?..
..กัลป์หนึ่งนานเท่าใด เปรียบเทียบได้อย่างไร?..
..มหากัลป์นานเท่าใด เปรียบเทียบได้อย่างไร?..
choksila58 โพสต์เมื่อ 27-4-2013 23:10

ผมเคยอ่านเจอ
เขาว่า ๑ อสงไขนานมาก นิยามว่า เขาเลข ๑ แล้วตามด้วย ๐ เป็นจำนวน ๑๔๐ ตัว คือมาตราอสงไขย

ส่วนกัปธรรมดา เข้าใจว่า ๑๒๐ ปี

แต่ ๑ อันตรกัป หมายถึง เริ่มโลกอุบัดขึ้น มนุษย์มีอายุขัยประมาณ ๑ อสงไขยปี แล้วพอเวลาผ่านไป ทุกๆ ๑๐๐ ปี อายุมนุษย์จะสั้นลง ๑ ปี สั้นลงไปเรื่อยๆอย่างนี้ จนมนุษย์เหลืออายุไขยเพียง ๑๐ ปี ก็จะค่อยเพิ่มขึ้นทีละ ๑ ปี ในทุกๆ ๑๐๐ ปี จนกลับมามีอายุไขยเป็น ๑ อสงไขย เท่าเก่า  นี่คือ ๑ อันตรกัป น่าจะความหมายเดียวกับมหากัปด้วยกระมัง

๔ อสงไขยกับอีกแสนมหากัป นานเท่าใด ๔ อสงไขยก็รู้กันแล้วว่า เอา ๑ อสงไขยไปคูณ ๔ เอา ส่วนเรื่อง แสนมหากัป ย่อมาจาก หนึ่งแสน อันตรกัป เอาอันตรกัปไปคูณแสน เทียบกับ เวลา ๔ อสงไขยแล้ว มหากัปหนึ่งๆก็นานนับประมาณมิได้อยู่แล้ว นี่ตั้งแสนมหากัป ยาวเลย แต่ถ้าไปใช้ชีวิตบนสวรรค์มันอาจจะผ่านไปไว้ก็เป็นได้ เขาว่ามิติเวลาไม่เท่ากัน เวลาของสวรรค์ไหลไวมาก แค่ขั้นต่ำๆอย่าง จาตุมหาราชิกา เข้าไปเล่นวันเดียว ลงมาผ่านไป ๕๐ ปีแล้ว (อ่านมาจากตำรา)
555
ผุ้รอคอย แม้ขณะจิตเดียว ก็ยาวนานแสนนานกว่าคนที่ทรงเอกคัตตา
ตอบกลับ  choksila58

ผมเคยอ่านเจอ
เขาว่า ๑ อสงไขนานมาก นิ ...
tsukino โพสต์เมื่อ 29-4-2013 23:29

..คร๊าบบบบบผม ขอบคุณครับ.. การอุบัติเกิดขึ้นของพระพุทธเจ้ายากแท้ พวกเราเกิดมาเจอท่านแล้ว ได้เกิดมาอยู่ในวงบุญพระพุทธศาสนาแล้วท่านก้อว่ายังยากอีก อย่าให้เสียโอกาสเร่งสร้างบุญกุศลศึกษาปฎิบัติตามคำสอนของท่าน จะเป็นเหตุให้พ้นจากทุกข์แม้ไม่อาจข้ามพ้นในชาตินี้แต่จะยังเหตุปัจจัยต่อไปในภายภาคอีก สาธุ
♥♥♥♥♥♥♥♥♥
กลับไปยังรายบอร์ด