กลับไปยังรายบอร์ด
สวัสดีคะ เพื่อนๆ น้องๆ ทุกคน น้องๆ เพื่อนๆ ทุกคนสบายดีกันนะคะพี่ก็ไม่มีเรื่องอะไร มาพูดคุยเท่าไร พักนี้เหนื่อยๆเบื่อๆ คะ อารมณ์ ของคนก็แบบนี้คะขึ้นๆลงๆ ที่ป็นแบบนี้คงเป็นเพราะมีร่างกายระมังคะ
สวัสดีครับ
พี่รุจัก อนุตรธรรม หรือป่าวครับ ที่มีการ รับธรรมะ อะครับ
มีพระอาจารย์จี้กง กับ พระโพธิสัตว์จันทรปัญญา เป็นพระอาจารย์ครับ
คือผมอยากถามว่า
โองการนี้เป็นเรื่องจริงหรือไม่ครับ
ถ้าพี่ได้ไปที่นิพพานอีก ผมฝากพี่ถามเรื่องนี้ให้ผมด้วยนะครับ
ขอบพระคุณครับ
สวัสดีครับ
พี่รุจัก อนุตรธรรม หรือป่าวครับ ที่มีการ  ...
polich68 โพสต์เมื่อ 2-5-2013 00:18

สวัสดีคะน้อง เรื่องที่น้องถามพี่ก็ไม่ทราบ เหมือนกัน น้องคงจะต้องไปถามผู้รู้แล้วละคะ ถึงพี่จะขึ้นนิพพานได้บางครั้งบางคราว แต่ก็ยังคุยกับพระ ไม่ได้ก็เลยไม่รู้จะถามอย่างไร น้องลองไปถามผู้มีอภิญญา ในเวปพลังจิตซิคะ เขาคงจะตอบน้องได้คะ น้องลองเข้าไปหาใน Google ดูซิคะเพราะพี่ก็ไม่รู้ประวัติศาสตร์ของประเทศจีนเหมือนกันคะ
สวัสดีคะ คะเพื่อนๆ น้องๆ ทุกคน วันนี้พี่เข้ามาทักทายสายเพราะวันนี้เป็นวันที่ยุ่งคะ เดี๋ยวเข้ามาทักทายน้องแล้ว พี่ก็คงจะต้องไปทำสมาธิต่อคะ เพราะวันนี้พี่เหนื่อยคะ สมาธิดีที่สุดจะช่วยให้พี่หายเหนื่อยและมีความสุขได้ ได้บุญด้วยคะ
ตอบกลับ 328# นันทิยา1

ขอบคุณมากครับ
ก็เคยค้นหาใน googleดูแล้วครับ มีแต่ด้านลบอะครับ
ก็เลยมีความสงสัยครับ
ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ  นันทิยา1

ขอบคุณมากครับ
ก็เคยค้นหาใน googleด ...
polich68 โพสต์เมื่อ 2-5-2013 19:36

ถ้าสงสัยน้องต้องฝึกด้วยตัวเอง พยายามมากๆ เทพที่ดูแลน้องท่านจะมาบอกน้องเอง เมื่อจิตน้องสามารถเข้าถึงท่านได้คะ
สวัสดีคะ คะเพื่อนๆ น้องๆ ทุกคน วันนี้พี่เข้ามาทักทาย ...
นันทิยา1 โพสต์เมื่อ 2-5-2013 18:27
สวัสดีค่ะคุณตุ๋ย และทุกๆท่านค่ะ วันนี้เป็นวันที่ทำงานแล้วเหงือออกค่ะ เหนื่อยมากๆค่ะ นี่ยังไม่ได้กลับบ้านเลยมาอยู่บ้านน้องที่ตำน้ำพริกกะปิค่ะ ตุ๊กเอาเครื่องถวายสังฆทานมาห่อที่บ้านน้องเขาค่ะ เพราะเขามีพลาสติก ห่อแบบถังสังฆทานค่ะ ตุ๊กจะเอาสังฆทานถวายพระค่ะ วันอาทิตย์ ที่บ้านคุณจรรยาค่ะ
:: เดินไปข้างหน้า..มุ่งตรงสู่กระแสธรรม ::
ตอบกลับ 331# นันทิยา1

ครับ
พรุ่งนี้วันพระค่ะ ถือศีล กินมังฯค่ะ ไม่มีรูปภาพ เพราะส่งจากไอแพดค่ะ ไม่ได้เข้าคอมเลย วันนี้นั่งสมาธิ แค่รอบเดียวเอง เจ้ากรรมนายเวรกวนอยู่นี่ค่ะ คนที่สัมผัสเจ้ากรรมนายเวรไม่ได้นี่ โชคดีจังเลยค่ะ
:: เดินไปข้างหน้า..มุ่งตรงสู่กระแสธรรม ::
สวัสดีค่ะคุณตุ๋ย และทุกๆท่านค่ะ วันนี้เป็นวันที่ทำง ...
tuk187 โพสต์เมื่อ 2-5-2013 23:03

สวัสดีคะคุณตุ๊ก ดีจังคะ ตุ๋ยก็คงจะได้ ถวายเงินเท่านั้นคะ แฟนตุ๋ยเขาดูแผนที่ที่จะไปบ้านเพื่อน เขาบอกใช้เวลาเดินทางสองชั่วโมงครึ่ง จะต้องออกแต่เช้าถ้าออก แปดโมงเช้าจะไปถึง 10 ครึ่ง ตุ๋ยก็เลยจะออกเร็วกว่านั้นแต่ยังติดต่อเพื่อนที่จะไม่ได้เลยคะ เพราะเพื่อนเขาจะมาถึงบ้านตุ๋ย แปดโมงเช้า แล้วไปพร้อมกัน เดี๋ยวพรุ่งนี้ต้องพยายามติดต่อใหม่ เพราะเพื่อนเขาไปทำงานกันตุ๋ยไม่มีเบอร์โทรศัพท์มือถือ เขามีแต่ที่บ้าน ติดต่อไปที่บ้านก็ไม่มีใครรับ ตุ๋ยก็หวังว่าถ้าเขากลับมาจากที่ทำงาน เขาเช็คเบอร์โทร แล้วคงโทรกลับมาเองละคะไม่งั้น งานนี้คงได้ไปสายแน่ๆเลยคะ
พรุ่งนี้วันพระค่ะ ถือศีล กินมังฯค่ะ ไม่มีรูปภาพ เพรา ...
tuk187 โพสต์เมื่อ 2-5-2013 23:11

วันนี้ตุ๋ยก็เหนื่อยมากๆ เพราะไปออกกำลังกายว่านน้ำ และไปช๊อปปิ้งอีก กลับมาคิดว่าจะทำสมาธิ มันเหนื่อยปวดต้นแขนพอสมควร ก็เลยนั่งไม่ได้นาน ก็เลยขอนอนทำสมาธิหลับในญาณเลยคะ ไม่สนใจว่า เจ้ากรรมนายเวรตนไหนจะมาแกล้งเพราะไม่อยากจะรับรู้แล้วละคะ
เมื่อวานนั่งอ่านจบเลยค่ะ เจ้าของท่านเป็นหมอฟันใช่ไ ...
tuk187 โพสต์เมื่อ 1-5-2013 16:55

พี่ตุ๊กเก่งจังค่ะ โอ๋ยังอ่านไม่จบเลยค่ะ  น่าจะเป็นคนละคนนะคะ ท่านไม่ได้เป็นหมอค่ะ  ลองอ่านดูนะคะ

ประวัติ ท่านอาจารย์ดร.สนอง วรอุไร

ดร.สนอง วรอุไร ภูมิลำเนาของท่านอยู่ที่ตำบลคลองหลวงแพ่ง อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา มีพี่น้องทั้งหมด ๘ คน ท่านเป็นบุตรคนที่ ๖ บิดามารดาของท่านมีอาชีพทำสวน ทำไร่ นอกจากนี้บิดายังเป็นกำนันของตำบลคลองหลวงแพ่งและเป็นมัคนายกของวัดในละแวกบ้านด้วย ในวัยเด็ก ท่านมีหน้าที่ใส่บาตรตอนเช้าทุกวันและนำอาหารที่มารดาจัดเตรียมไปถวายพระในวันสำคัญและวันพระตามประสาชีวิตในชนบทยุคนั้น

ท่านได้รับการศึกษาเบื้องต้นจากโรงเรียนสุวรรณศิลป์ใกล้บ้าน เมื่อสงครามโลกครั้งที่ ๒ สงบลง ท่านและพี่ๆ น้องๆ ได้ย้ายเข้ามาเรียนในกรุงเทพฯ อยู่บ้านที่บิดามารดาซื้อไว้ให้พี่น้องทุกคนอยู่ร่วมกัน ย่านประตูน้ำ โดยบิดามารดามิได้ย้ายมาด้วย ท่านศึกษาในโรงเรียนวัฒนศิลป์วิทยาลัยจนจบชั้นมัธยมศึกษาปีที่ ๘ ชีวิตท่านต้องรับผิดชอบงานส่วนตัว เช่น ซักรีดผ้าเอง และแบ่งหน้าที่กันรับผิดชอบงานในบ้านร่วมกับพี่ๆ น้องๆ ท่านเป็นอยู่อย่างมัธยัสถ์ อดออม และมีระเบียบ เมื่อถึงช่วงปิดเทอมก็พากันกลับไปเยี่ยมบิดามารดาเพื่อช่วยงานด้านเกษตรกรรม เช่น เลี้ยงเป็ด เลี้ยงไก่ เลี้ยงหมู เป็นดังนี้ตลอดมา

ดร.สนอง วรอุไร สนใจฝึกสมาธิครั้งแรกในขณะเรียนชั้นมัธยมศึกษา โดยสนทนากันระหว่างพี่ๆ น้องๆ แล้วนำมาฝึกหัดปฏิบัติเองเมื่อมีโอกาส จนถึงระดับอุดมศึกษา ท่านเลือกศึกษาในมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ จบปริญญาตรีสาขาโรคพืช เมื่อ พ.ศ. ๒๕๐๕ แล้วไปทำงานเป็นนักวิชาการเกษตร เผยแพร่ความรู้ด้านการปลูกข้าวปลูกเห็ดแก่ประชาชนในภาคอีสานอยู่ประมาณ ๒ ปี ในระหว่างนี้ ท่านแต่งงานมีครอบครัวและได้โอนย้ายจากกรมวิชาการข้าวกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ มาเป็นอาจารย์ของมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ สังกัดคณะวิทยาศาสตร์ เป็นอาจารย์รุ่นบุกเบิกมหาวิทยาลัยและบุกเบิกบัณฑิตวิทยาลัยด้วย

จากนั้นปีพ.ศ. ๒๕๑๔ ท่านก็ได้เรียนจบปริญญาโทเกษตรศาสตรมหาบัณฑิต จากมหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์ สาขาเชื้อรา ปีเดียวกันนั้นเอง ท่านได้รับทุนโคลัมโบไปศึกษาปริญญาเอก สาขาไวรัสวิทยา มหาวิทยาลัยลอนดอน ประเทศอังกฤษ นาน ๔ ปี ในระหว่างการศึกษา ท่านมิได้เดินทางกลับมาเมืองไทยเลย เพราะเรียนหนักมาก ท่านใช้เวลาว่างพักทำจิตนิ่งทุกวัน ซึ่งมีผลให้ท่านจดจำได้เร็ว เรียนเข้าใจง่าย และจบ ๔ ปีตามกำหนด

เมื่อกลับเมืองไทยในเดือนมีนาคม พ.ศ.๒๕๑๘ และมีเวลาว่างช่วงก่อนเปิดเทอมไปสอนนักศึกษา ท่านตัดสินใจอุปสมบทเพื่อพิสูจน์สัจธรรมขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ณ วัดปรินายก แล้วมาฝึกวิปัสสนากรรมฐานกับพระเทพสิทธิมุนี (โชดก ปธ.๙) ที่คณะห้า วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฏ์ ท่าพระจันทร์ ในชั่วระยะเวลา ๓๐ วัน ที่ท่านปฏิบัติตามคำสอนของครูบาอาจารย์อย่างมอบกายถวายชีวิตเป็นพุทธบูชา ท่านได้รับประสบการณ์ทางจิตและความก้าวหน้าในญาณอภิญญาต่างๆ มากมาย โดยหลังจากปฏิบัติได้เพียง ๑๐ วัน ท่านสามารถแยกกายกับจิตได้ และได้รับนิมนต์ไปแสดงธรรมเป็นครั้งแรกในชีวิต ณ ลานอโศก วัดมหาธาตุฯนั่นเอง

เมื่อลาสิกขาบทแล้ว วิถีชีวิตของท่านเปลี่ยนแปลงไปมาก ด้วยความคิด ด้วยคำพูด และการกระทำซึ่งถูกหล่อหลอมจากภาวนามยปัญญา ที่ได้รับจากการพัฒนาจิตวิญญาณในครั้งนั้น ท่านได้รับเชิญเป็นองค์บรรยายด้านหลักธรรม คุณธรรม จริยธรรม ตามหน่วยงานต่างๆ องค์กรต่างๆ มากมาย และหลังจากเกษียณอายุราชการที่มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ท่านยังเป็นอาจารย์พิเศษถวายความรู้แก่พระนิสิต มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วิทยาเขตล้านนาด้วย
สวัสดีค่ะพี่ตุ๋ย พี่ตุ๊ก และทุก ๆคนค่ะ วันนี้วันพระ จะพยายามรักษาศีล 8 ค่ะ เข้ามาทักทายกันตอนเช้าเพราะว่าเข้าง่ายกว่าตอนบ่าย บ่าย ๆรู้สึกว่าเว็ปเข้ายากค่ะ วันนี้เอาธรรมะดี ของ ท่าน อ.ดร.สนอง มาฝากกันค่ะ   "  รักและเลี้ยงลูกด้วยธรรมะ  "   http://www.kanlayanatam.com/voice/parenting/parenting_talk.htm
สวัสดีค่ะพี่ตุ๋ย พี่ตุ๊ก และทุก ๆคนค่ะ วันนี้วันพระ  ...
ธารทิพย์1 โพสต์เมื่อ 3-5-2013 08:55

สวัสดีคะน้องโอ๋ พี่ก็พอจะรู้ประวัติ ดร สนอง มาบ้าง แต่ก็ดีคะส่งมาให้น้องๆ ที่ยังไม่รู้ประวัติอ่านกัน วันนี้  วันพระ พี่ฝันร้ายคะ โดน ตามฆ่า จากนักฆ่าหน้าหยกคะ ตอนที่หนี้ พวกเขา พี่เหนื่อยมากๆ เลยคะ แต่ในที่สุด พี่ก็หนี้ไม่พ้น มีดดาบของเขาคมมากคะ สามารถ ฟัน ทุลุประตู้มาได้ แล้วกำลังจะจัดการฆ่าพี่ พี่กลัวมากร้องขอชีวิตเขา แต่ในที่สุดเขาก็ใจอ่อน แค่ทำร้ายพี่นิดหน่อย แต่เอามีดดาบที่คมมาตัดผมพี่ที่ยาวอยู่ ให้สั้นเท่านั้น แต่เขาไว้ชีวิตพี่คะ เฮ้อออ  ฝันอะไรก็ไม่รู้น่ากลัวจัง
สวัสดีคะเพื่อนๆ น้องๆ ทุกคน เช้าวันนี้ พี่ยิ่งเหนื่อยนักเพราะเมื่อเช้านี้ฝันร้าย ฝันถูกตามล่า
ชีวิต จากหนุ่มหน้าหยก คนหนึ่ง แรกๆ ก็คุยกันฉันท์ เพื่อนแต่พอตอนหลังขากลับเป็นผู้ที่
จะมาเอาชีวิตพี่ เขามากลับเพื่อนอีกคน พี่ดูตัวเขาดูเหมือนจะไม่อยากจะฆ่าพี่สักเท่าไรแต่
เขาขัดเพื่อนเขาไม่ได้ พอเลิกคุยกันซึ่งดูเหมือนว่าเขาไม่มีวี่แววจะเป็นคนโหดร้ายเลยแต่เขา
ก็ตามฆ่าพี่คะ พี่หนี้เขา มาในบ้าน หลบอยู่หลังบ้าน เขาก็ตามมาพร้อมมีดดาบยาวเป็นศอก
และคมกริบ พี่ล็อคประตูหลังบ้าน เอาไว้แน่น เพื่อไม่ให้เขาเข้ามาได้ แล้วพี่ก็ไม่รู้จะหนี้ไป
ไหนอีกแล้ว แต่เขากลับเอามีดดาบฟันประตูเข้ามาจนได้ พอเขาเข้ามาถึงพี่ยืนตัวสั่นร้อง
ขอชีวิตเขา เขาไม่พูดอะไร เหมือนเขาเพียงแค่ทำร้ายพี่เท่านั้น พี่ล้มลง ผมพี่ในฝันยาวคะ
เขาเข้ามา แล้วเอามีดดาบที่คมกริบ มาตัดผมพี่ แต่เขาทำร้ายพี่แค่นี้ เขาไม่สามารถฆ่าพี่ได้
เขาใจอ่อน เขาทำได้เพียงแค่นี้คะ แล้วหลังจากนั้นพี่ก็รู้สึกตัวตื่น พี่เหนื่อยมากๆ เลยคะ
ใจเต้นแรงเหมือนพี่อยู่ในเหตุการจริงๆ เลยคะ พี่ก็คิดอยู่ในใจทำไม่เราฝันแบบนี้นะวันนี้
วันพระ น่าจะฝันดีๆ แต่กลับฝันร้าย หรือพี่ดู หนังเกาหลี เรื่องสุภาพบุรุษองครักษ์ มาก
เกินไปจิตมันไปจำ แล้วเก็บเอามาฝันหรือเปล่า จิตนี่อัศจรรย์ จริงๆ ขนาดพี่เลิกดูตั้งหลาย
วันแล้ว แล้วลืมไปแล้ว ยังกลับเก็บมาฝัน นี่แหละคะ ดูมาก กินมาก ก็เลยฝันมากคะ
เมื่อเช้านี้หลังจากพี่ กำลังจะเคลิ้มหลับ เหมือนมีใครมาบอกกับพี่ว่า ตอนนี้พี่เดินมาครึ่งทางแล้ว ยังเหลืออีกครึ่งทาง พี่ก็สามารถเข้านิพพานได้ คือว่า ระยะเวลาของพี่ที่จะเข้านิพพาน ยังคงเหลืออีกครึ่งทางคะ ความหมายเขาบอกมาว่าแบบนั้น พี่ก็มานึกว่า ครึ่งทางเนี่ยอีกนานแค่ไหนหนอ พี่ไม่สามรถรู้ได้ แต่ก็ยังดี ที่ท่านๆมาบอกให้รู้ ฉนั้นพี่ก็ต้องพยายามต่อไป ไม่ย่อท้อ พี่คิดว่า คงจะถึงในไม่ช้าถ้าพี่ไม่ละความพยายามคะ
พี่ตุ๊กเก่งจังค่ะ โอ๋ยังอ่านไม่จบเลยค่ะ  น่าจะเป็น ...
ธารทิพย์1 โพสต์เมื่อ 3-5-2013 08:51
อ้าว..ทำไมผิดคนก็ลิ้งค์ที่น้องโอ๋โพตส์ไว้ ต้องดูใหม่แล้ว
     เมื่อคืนก็ฝันค่ะ ฝันเห็นผีเสื้อ 2 ตัว สีฟ้า ปีกเขาคล้ายๆ ผ้าบางๆสลวยๆ สวยมากค่ะ ปกติตุ๊กจะพกกล้องติดตัวเสมอเวลาไปไหนๆ ในฝันรีบวิ่งไปหยิบกล้องในกระเป๋า หยิบได้มาถ่ายผีเสื้อ ภาพในกล้องเต็ม กดเท่าไรก็กดไม่ได้ เลยไม่ได้ภาพผีเสื้อสีฟ้าเลยค่ะ เสียดายมากๆ แต่บางครั้งเขาก็เปลี่ยนเป็นหลายสี บนปีกเขาด้วยค่ะ ที่เห็นเพราะ พอจะถ่ายภาพเขาเปลี่ยนเป็นหลายสีดูจากกล้อง พอไม่ได้ดูจากกล้องเป็นสีฟ้า ตามภาพนี้ค่ะ สงสัยตัวเองออกไปเที่ยวอีกแล้ว ถึงได้ไปเห็นผีเสื้อที่ไม่มีเมืองมนุษย์ค่ะ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
เมื่อคืนก็ฝันค่ะ ฝันเห็นผีเสื้อ 2 ตัว สีฟ้า ปีกเขา ...
tuk187 โพสต์เมื่อ 3-5-2013 15:59

สวัสดีคะ คุณตุ๊ก ถ้าจิตออกไปเที่ยวเห็นของสวยๆ งามๆก็ทำใด้เรามีความสุข จิตคุณตุ๊ก ทำแต่ความดี จึงไม่มีสิ่งร้ายให้เห็นในนิมิต เหมือนที่ ดร สนอง สอนเรื่องจิตเรานั่นแหละคะ ตุ๋ยก็อ่านได้ ไปมาก พอสมควร ถ้าแสบตาก็ต้องพักกอ่นคะ

ตุ๋ยจะสังเกตได้ ในการทำสมาธิ ถ้าตุ๋ยเห็นภาพพระ ภาพ สวนดอกไม้ ภาพวัดวาอาราม ถ้าเห็น นิมิตพวกนี้ก็จะทำให้จิตเราเป็นสุข เพราะจิตเราเป็นบุญกุศลไม่คิดร้ายกับใครภาพพวกนี้ก็เลยมาปรากฎให้เห็นในสมาธิ แต่ถ้าถึงวาระ สุดท้ายของชีวิต ถ้าเห็นภาพพวกนี้จิตเราเป็นสุข นั่นหมายถึงสวรรค์เป็นที่ไปคะ
เมื่อวานช่วงบ่ายนั่งทำ สมาธิ นั่งมันปวดขาเพราะเจ้ากรรมนายเวรมาแกล้ง ก็เลยต้องนอนทำเอา อาการปวดก็ดีขึ้น กำหนดลมหายใจและพร้อมกับคำภาวนาว่า พุธ โธ พอเพลินๆ พี่ก็เห็นนิมิต ที่เป็น วัดวาอารามมากมาย เมืองนั้นเหมือนเมืองวัดก็ว่าได้ เห็น ศาลาวัดเยอะแยอะไปหมด แต่อยู่ไกลมากๆ พี่ก็เลยกำหนดจิตดูแบบเบาๆ เหมือนดึงภาพวัดเข้ามาใกล้ๆ เห็นสีสันชัดเจน บนหลังคามีช่อฟ้า ใบระกาด้วย สีของศาลาจะออกเป็นสี จีวรพระ เป็นสีเหลือเข้มเหมือนสีจีวรพระ ป่าอย่างงั้นแหละคะ ทั้งหลังคาทาด้วยสีนี้ แล้ว ขอบหลังคาวัด ทาด้วยสีขาวตัดอีกที พี่มองไปตรงหน้าจั้ว มีช่อฟ้า ใบระกา ปลิวไสว เพราะเหมือนถูกลมผัด พี่กำลังจะดูลวดลายของศาลา แต่ไม่ได้ดู สมาธิตัดออก พี่เลยหลับไปเลยคะ ตื่นขึ้นมายังจำได้ติดใจอยู่เลยคะ พี่มาคิดว่า ถ้าต่อไปนี้ พี่เห็นภาพนิมิตในสมาธิ พี่จะพยายามกำหนดดู ให้ชัดเจน เหมือนฝึกจิตพี่ไปในตัว ถ้าภาพเห็นไม่ชัด เพราะอยู่ไกลก้แสดงว่า จิตพี่ยังไม่สะอาดพอ พี่จะพยายามกำหนดภาพให้ชัดและใกล้ขึ้น ถ้าเห็นชัดและใกล้ขึ้นก็แสดงว่าจิตพี่สะอาดขึ้นคะก็ฝึกไปเรื่อยๆ ไม่ทิ้งคะ
หวยหนูเล่นไม่ค่อยเป็นหรอกค่ะ  ซื้อทีไรไม่เคยถูกเลย ...
ธารทิพย์1 โพสต์เมื่อ 24-4-2013 16:28
หลานเทพพี่ให้โชคอีกแล้ว    พ่อกับแม่เขาได้สามตังตรงๆเลยจ้า...
วันนี้พี่นุชขอตัวไปเยอรมัน  และจะเดินทางไปสวิสต่อคงเป็นเวลาสามเดือนนะจ๊ะ...ไปทัวร์บุญจ้า ปีนี้จัดกฐินที่บ้านจัดทวัร์กฐินกรุงเทพ   อำนาจเจริญด้วยจ้า..
หากผู้ใดมีจิตเป็นกุศลอยากไปร่วมก็ขอเชิญได้เพระาพี่นุชได้เชิญครูบาอาจารย์  ที่เก่งและจอมขมังเวท  เหยียบแก้วแตกไม่สะทือน  และนั่งกะทะเดือดปรุงยา  และอีกหลายๆอย่างเป้นยต้นว่า สักยันต์เก้า   ลงสาริกาลิ้นทอง  และเหล่าฤาษี มาและผู้มีญาณทั้งหลายมาร่วมกันในงานนี้จ๊ะ ก็ขอเชิญนะจ๊ะ ผู้ใดสนใจ  ติดต่อได้ที่..เฟรส...noppakoon Paul  หรือเบอร์โทร  0780973890  จ้า
หลานเทพพี่ให้โชคอีกแล้ว    พ่อกับแม่เขาได้สามตังตรงๆ ...
prapanuch โพสต์เมื่อ 4-5-2013 15:40

สวัสดีจ้า นุช พี่ขอแสดงความยินดี กับหลานเทพด้วยนะจ๊ะ ที่ให้คุณ
กับพ่อแม่ พี่เป็นคนไม่มีโชค ก็เลยไม่สนใจเล่นคะ

พี่ขอให้นุชเดินทางปลอดภัยนะคะ พี่คงจะไม่ได้ไปร่วมงานกฐิน หรอกคะ เพราะยังไม่แน่ใจว่าจะได้กลับช่วงเทศกาลกฐินหรือเปล่าในปีนี้ เพราะเรื่องอะไรๆ ที่เมืองไทยก็กำลังจะเคลียร์หมดแล้ว ปีหนึ่งไปสองครั้ง สงสารคนหายเงินจ่ายค่าตั๋วเครื่องบินให้คะถ้าจะกลับก็คงผ่านงานกฐินไปแล้ว เพราะรู้สึกปีนี้กฐินแล้วกว่าปีที่ผ่านมาคะ
สวัสดีคะน้องๆ เพื่อนๆ ทุกคน เมื่อวานพี่ทำสมาธิ นานพอสมควรเพราะไม่ปวดขาคะ มันปวดเป็นบางครั้งถ้าวันไหนปวด ก็นั่งไม่นาน ใช้นอนทำสมาธิเอา น้องๆ ทุกคนสบายดีกันใช่ไหมคะ วันนี้พี่ก็สบายดีคะ
สวัสดีคะน้องๆ เพื่อนๆ ทุกคน เมื่อวานพี่ทำสมาธิ นานพอ ...
นันทิยา1 โพสต์เมื่อ 4-5-2013 16:23
สวัสดีค่ะ คุณตุ๋ย ถ้าตุ๊กนอนทำสมาธิคงหลับยาวเลยค่ะ ขนาดนั่งยังหลับเลยค่ะ   เวลานั่งสมาธิ ตุ๊กต้องหลับให้เต็มอิ่มค่ะ ค่อยนั่งค่ะ
สวัสดีค่ะ คุณตุ๋ย ถ้าตุ๊กนอนทำสมาธิคงหลับไม่ตื่น ขน ...
tuk187 โพสต์เมื่อ 4-5-2013 17:29

สวัสดีคุณตุ๊ก ก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ถ้าปวดขานี่ มันปวดมากถึงกับขาสั่นเลยละคะ แต่เมื่อวานนี้ไม่ปวดคะ นั่งได้นานจนเพลงบรรเลงจบไปหนึ่งชุดเลยละคะ ถ้านอนทำสมาธิก็หลับๆ ตื่นๆคะ ถ้าหลับก็คิดเสียว่าหลับในญาณคะ

พรุ่งนี้ ก็ไปทำบุญบ้านเพื่อนแล้ว จะได้ไปเจอะกันแต่ตุ๋ยไปหาดูเสื้อผ้าที่จะใส่ เสื้อผ้าเก่าที่เคยซื้อมาแล้ว สองปี ซื้อเก็บเอาไว้ พอจะเอามาใส่ใหม่ ตกใจคุณพระช่วยใส่ไม่ได้สักตัวตุ๋ยอ้วนขึ้นมากเลยคะ หน้าท้องเหมือนกับท้องลูกสักห้าเดือนขนาดไปว่ายน้ำมาแล้วแบบเอาจริงๆ จังๆ มาสองเดือนกว่า ก็ยังไม่ไปถึงไหนเลย ถ้าตุ๋ยไม่ไปว่าย นึกภาพตัวเองไม่ออกเลย ถ้านั่งกับพื้นคงลุกไม่ขึ้นแน่ หนักไขมันหน้าท้องคะ แฟนตุ๋ยเขาหัวเราะเยาะใหญ่ขำที่ตุ๋ยใส่เสื้อผ้าไม่ได้เลยคับหมด เขาบอกว่าถ้าเธอทำตามที่ฉันบอกเธอก็คงไม่เป็นเช่นนี้ เฮ้อออ  เมื่อรู้ความน่าเกียจของรูปร่างตัวเอง ตุ๋ยก็คงจะต้องพยายามต่อไปคะ คุณตุ๊ก เห็นตุ๋ย แล้วอยากตกใจนะคะ
กลับไปยังรายบอร์ด