สมาชิกล่าสุดที่อ่านหัวข้อนี้

กลับไปยังรายบอร์ด

กระทู้ถาม-ตอบ ในขั้นตอนการฝึกสมาธิแบบหลวงปู่ใหญ่

สวัสดีครับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ และลูกศิษย์หลวงปู่ใหญ่นอกดงทุกท่าน (ทริปแก่งกระจาน) ครับ อย่างที่เคยพูดไว้ในช่วงที่ไปทัวร์ไหว้พระและฝึกสมาธิที่แก่งกระจาน ผมได้บอกไว้ว่า ท่านใดที่ได้นำวิธีที่ผมได้สอนไปฝึก ถ้าสงสัยในขั้นตอนใดๆให้มาเขียนปรึกษาได้ในกระทู้นี้ครับ รวมถึงปัญหาในการฝึกกสิณทิพย์ด้วย ผมขอเปิดกระทู้นี้ไว้เพื่อตอบปัญหาครับ
...อภัย คือการหยุดกรรมทั้งปวง
www.อาจารย์พีลองภูมิ.com
แวะมาเล่าถึงเรื่องการฝึกสมาธิค่ะ พอกลับจากทริปแก่งกระจาน ก็กลับมาฝึกนั่งสมาธิแบบกสิณทิพย์ที่บ้าน ปัญหาคือการโลเล แบบว่าใจนึกถึงพระแม่กวนอิมเป็นองค์แรก แต่อยากจะบริกรรมพุทโธ แทนที่จะเรียกพระนาม(ซะงั้น^^") แล้วก็พาลนึกไปถึงเทพฮินดู กลัวท่านจะไม่พอพระทัยที่ไม่กำหนดจิตเรียกท่าน
สรุปว่าพอๆๆ กสิณทิพย์ยังไม่ถูกจริต (เราคิดฟุ้งมากเกินไปต่างหาก) เลยพักการฝึกแบบกสิณทิพย์ไว้ก่อนแล้วหันมาฝึกวิธีของหลวงปู่ใหญ่ กำหนดคำบริกรรมไว้ที่หน้าผาก จิตเหมือนจะนิ่งกว่าค่ะ
ตอบกลับ 2# fondadum

ถ้าอันไหนถูกจริตก็ให้ทำแบบนั้นไปครับ
ขออนุญา  เข้ามาเป็น  ครูพักลักจำ  ค่ะ
เผือว่าจะมีสักวิธีที่ถูกจริต
แต่เป็นปัญหา  นำไปปฎิบัติ  เค้าจะว่าเราเป็นคนไม่มีครูมั้ยเนี้ย  เฮ้อ
ตอบกลับ 4# tonfon

การฝึกสมาธิ ก็เป็นเพียงอุบายหนึ่งเท่านั้น ที่จะทำให้จิตสงบ มีสติ มีปัญญาครับ ถ้าว่างจะมาเรียนก็มาครับ
. เข้ามาสอดแนม
ตอบกลับ 5# ลองภูมิ

เปิดสอนเมื่อไรคะอาจารย์พี ^^
การฝึกกสินสามารถเปิดจักระได้หรือไม่คะ และนำจักระนั้นไปใช้อย่างไรคะ
นั่นสิ เปิดสอนเมื่อไรครับ ???

เปิดอาศรมเรียบร้อยแล้ว อ.พี คงไม่ให้ลูกศิษย์รอนานใช่ไหมครับ
ขออนุโมทนาด้วยนะครับ
รอด้วยคนครับ อ.พี
พัฒนาตน ควบคู่กับการพัฒนาสังคม

มาจดเลคเชอร์ด้วยคะ

ทฤษฎีก็เอาคะ ขอก๊อปๆๆ ไปให้หมดเลย อิอิ
อธิษฐานบารมี คือการทำความปรารถนาให้มั่นคงในทางธรรม
รอ อ.เปิดสอนด้วยคนค่า เปิดเมื่อไหร่ขอไปเรียนด้วยนะคะ
การฝึกสมาธิในแบบฉบับ หลวงปู่โลกเทพนั้น เป็นการเปิดสอนที่ทริปแก่งกระจาน รอบนี้สอนไปหลายคน แต่จะเปิดสอนซ้ำอีกทีที่บ้าน แต่หาวันที่สะดวกยังไงได้ครับ รอฟังข่าวก็แล้วกัน
...อภัย คือการหยุดกรรมทั้งปวง
www.อาจารย์พีลองภูมิ.com
มีคำถามมาอีกแล้วค่ะ วันนี้นั่งสมาธิแล้วเกิดอาการหมุน แต่ตัวไม่ได้หมุนจริงนะคะ สติยังคงอยู่ครบ กำหนดรู้ว่าตัวเรายังนั่งนิ่ง ลมหายใจเข้า-ออก แต่ความรู้สึกยังคงหมุนอยู่ คล้ายกับกายข้างในจะหมุนทะลุกายหยาบออกมาทางศีรษะ คืออาการอะไรอ่ะคะ
แต่เราก็แค่ตามดูไปเรื่อยๆใช่ไหมคะ^^
ตอบกลับ 15# fondadum

ให้กำหนดตามว่า เขาจะหมุนออกไปยังไง เพราะพอถึงกลางศีรษะ จิตเราจะหยุดตามเองครับ
ตอบกลับ 16# ลองภูมิ

ขอบพระคุณค่ะคุณครู :)
รู้สึกว่าลมหายใจจะลึกและแผ่วเบา  แต่เอาจิตกำหนดว่าอยู่ตรงท้องน้อย 10 ครั้ง กระบังลม 10 ครั้ง หน้าอก 10 ครั้ง และ 3 จุดพร้อมกันเมื่อนิ่งแล้ว  เวลาหยุดลมหายใจก็จะกำหนดจิตที่หน้าผากด้วยอย่างงี้ได้ไหมค่ะอาจารย์
ตอบกลับ 19# วราภรณ์

โอ้ๆๆๆๆ ไม่ได้ครับ อย่าเอามาผสมกันครับ ให้แยกวิธีออกจากกันครับ
ตอบกลับ 20# ลองภูมิ

ขอบคุณค่ะอาจารย์   งั้นฝึกแบบหลวงปู่ฯ ก่อนแล้วกันค่ะ  ความอยากลองทุกวิธีที่อาจารย์สอนมาค่ะ   เพราะวิธีของหลวงปู่ฯจะคล้ายกับแบบเดิมที่นั่งเพียงแต่คำบริกรรม หายใจ เข้า ออกเปลี่ยนใหม่และต้องกำหนดจิตที่หน้าผากเพิ่ม  อย่างงี้ดีไหมค่ะอาจารย์
ตอบกลับ 21# วราภรณ์

ถูกต้องครับ กำหนดที่หน้าผาก ถูกต้องครับ
ตอบกลับ 22# ลองภูมิ

ขอบคุณค่ะอาจารย์
อาจารย์ผมสอบเสร็จแล้วจะฝึกจริงๆจังๆแล้วครับ

ขอถามแบบซื่อๆ โง่ๆเลยครับ

กำหนดจิต คืออะไรครับ ผมพยายามลองทำไม่รู้ถูกหรือผิด

ภาพชัดบ้างไม่ชัดบ้าง ปวดๆรอบตาผมว่าผมน่าจะทำผิด พอออกจากสมาธิ

บางทีเหมือนฝันไป จำอะไรไม่ได้ นี่ผมฟุ้งซ่านมากไปหรือเปล่าครับ T^T5 5555
ตอบกลับ 24# Pit.C

การกำหนดจิต เป็นการรวมเอารู้สึกไปจุดใดจุดหนึ่งไปยังเป้าหมายนั้นๆครับ

การที่เราได้ภาพชัดบ้างไม่ชัดบ้างเป็นเรื่องปกติครับ ต่อไปก็มีการพัฒนาเองถ้าเราไม่ถอยก่อนครับ
กลับไปยังรายบอร์ด