กลับไปยังรายบอร์ด

วัวร้องไห้ ควายส่งยิ้ม..ร่วมชนแก้วให้น้องควายที่จะกลายพันธ์เป็นคน(น้องควายยิ้มให้จิงๆนะ!)

จริงๆแล้วจะตั้งชื่อกระทู้ว่า...

"วัวร้องไห้  ควายส่งยิ้ม..อนุโมทนาสาธุบุญวันไถ่ทุกข์ ให้น้องควายน้องวัวที่กำลังจะกลายพันธ์เป็นมนุษย์!! (น้องควายยิ้มให้จริงๆนะไม่เชื่อมาดูสิ!)"

แต่เขียนไม่พออ่ะ!!  

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนากับผู้มีมุทิตาจิตและจิตใจใฝ่กุศลทุกท่าน กับการสละปัจจัยของท่านเพื่อยื้อชีวิตน้องวัวน้องควายให้อยู่รอดปลอดภัย หลุดพ้นจากความทุกข์ทรมานทั้งปวงในครั้งนี้.....ท่านรู้ไหมว่า ชาตินี้อาจเป็นชาติสุดท้ายของวัวควายเหล่านั้นที่มาชดใช้กรรมในร่างของสัตว์เดรฉาน!!
เพราะโคกระบือถือเป็นชาติใกล้มนุษย์ (หมายถึงว่าชาติต่อไปของโคกระบือมีสิทธิ์มากที่จะได้มาเกิดเป็นมนุษย์) การที่โคกระบือถูกจับเข้าโรงฆ่าสัตว์จะทำให้จิตเศร้าหมองในขณะตาย จึงทำให้ชาติต่อไปซึ่งเดิมมีสิทธิ์ได้มาเกิดเป็นมนุษย์จะต้องเสียโอกาสเพราะจิตเศร้าหมองที่หวังได้คืออบายสถานเดียว

+++การไถ่ชีวิตโคกระบือจึงหมายถึงช่วยให้สัตว์ในอบายภูมิสามารถมีโอกาสกลับมาเกิดเป็นมนุษย์โดยช่วยให้จิตมันไม่เศร้าหมองทรมานก่อนจะตาย+++

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
หากเป็นเช่นนั้น......1 ใน วัวควายที่อาจจะเป็นชาติสุดท้ายของมันในภพนี้....นั่นก็หมายถึง ท่านได้มีส่วนให้มันได้เข้าสู่ภพภูมิของมนุษย์!!!...

+++......ภพที่สร้างบุญบารมีได้อย่างมหาศาล และยังสามารถอุทิศบุญให้กับดวงจิตดวงวิญญาณทั้ง 31 ภพภูมิได้อย่างไม่มีที่สิ้นสุด..+++  

เสมือนเราได้ให้โอกาสดวงจิตดวงนึงได้สร้างบุญบารมี อานิสงค์แห่งการให้โอกาสสิ่งมีชีวิตได้สร้างกุศลนั้น....นับว่าเป็นอานิสงค์ที่ยิ่งใหญ่เกินกว่าที่เราประเมินไว้เพียงแค่การช่วยให้เค้ารอดพ้นจากความตายเท่านั้น!!

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

ลองคิดดูเล่นๆ ...หากว่ามันได้เป็นมนุษย์จริงๆ  แค่เค้าตักบาตรพระทุกวัน  ไปร่วมงานหล่อพระเพียง 1 องค์ และสร้างกุศลต่างๆเพียงเล็กๆน้อยๆ เราก็จะได้อานิสงค์เหล่านั้นไปด้วยในทุกๆครั้ง และหากเค้าได้บวชต่อไปล่ะ???  ....อันนี้ให้คิดกันเล่นๆนะ  เดี๋ยวจะหาว่าคนโพสเพ้อเจ้อ
ควายที่ไหนจะบวชฟร่ะ !!...........ความจริงแล้วควายบวชได้   ดวงจิตของควายหากยกระดับขึ้นมาได้ด้วยกุศลแล้วควายก็จะสามารถบวชได้..........ก็ในร่างของมนุษย์เราไงล่ะ  ในทางกลับกัน มนุษย์ก็กลายเป็นควายได้....หากมีจิตใจฝักใฝ่คล้ายวิสัยของสัตว์เดรัจฉานเหล่านั้น...

และนั่นก็คือเหตุผลที่ทำไมควายถึงกลายพันธ์เป็นมนุษย์....และมนุษย์ถึงกลายมาเป็นควาย

ติดตามต่อได้ใน  สลับร่าง  สร้างรัก…..กลางวันควายกลางคืนคน!!

นำแสดงโดย Violetmay และดาราหนุ่มเกาหลีขาวตี๋รุ่นพี่  "ทุย ลุย โคลน”    (คล้ายๆ  แด จัง กึม)

5555555

วู้ว......ชักจะไปกันใหญ่แระ   

มาอนุโมทนาบุญ+ร่วมชนแก้วแสดงความยินดีให้กับน้องวัวน้องควายกันดีกว่า ......น้องควายยิ้มแฉ่งให้เราด้วย  ฟันสวยเชียววว   

เหงือกแดงฟันขาว   ถ้าเป็นปลาถือว่าทำอาหารอร่อยเลยล่ะ   อิๆ

มออออ..........

ร้อนๆๆๆ.......เปิดพัดลมฮาตาริให้ผมหน่อยครับบบบ!!!  

หนูก็หิวน้ำเป็นนะ.....

อ้าาา......สดชื่นด้วยน้ำดื่มคริสตัล   คิดจะดื่มน้ำ   ดื่ม....คริสตัล   

สดชื่นแล้วเมื่อยอ่ะ.....นอนแหมะเลยแล้วกัน  

น้องวัวๆ.........อย่าลืมตีนนะ!!  เดี๋ยวเสียชาติวัวหมด   

อ้าว....วิญญาณควายมาสิงวัวซะแร้วววว

หลังสวยเชียววว.....

อั๊นแหน่ะ...มีอายๆ  ก้มหน้า

ยืนเรียงโชว์ตัวซะหน่อย.....

หิวแหล่ววว...หม่ำๆๆ

รับจ๊อบร้องเพลง....ได้พวงมาลัยมา 1 พวงแหน่ะ  อิๆ

น้องควายเครียด.....ไม่มีตังค์บินไปทำศัลยกรรมใบหูที่เกาหลี

กร๊ากกกก..........โดนสวมเขา!!!

ไม่เอาน่า...อย่าเครียด  แค่เมียทิ้งเอง  

เอ้า !!   ดื่มเพื่อลืมเทอ....

อย่าประชดชีวิตด้วยการดมก้นเพื่อนซิ.....

เอ๊ะ....ใครตดฟร่ะ???   

ตรูเนี่ยแหละ!!!...

ฝังกลบชั้นเถิด....ฝังไป   ฝังตัว   อย่าฝังหัวใจดีกว่า.....

อำพรางตัวดีก่า.....ไม่มีค่าตั๋วเครื่องบินไปศัลยกรรม  อิๆ

จ๊ะเอ๋....ตดแล้วหนีเหรอ

ป่าว.....หลบเมียหน่ะ     

นั่นไง....กิ๊กมัน  !!  

ว๊ากกกกกก....ตาเถรขี่อุรังอุตัง!!    เอาหมามาหลอกเค้าทำไมเนี่ยยยย  

ชัตเตอร์... กด ติด วิญญาณ ควาย

(ภาคควายขี่คอแสดงนำ)

ไปตายดาบหน้าดีกว่าพวกเรา....

ดาบอะไร....ตรูพันจ่าเอกสมชายแล้วเว้ยยย!!!  

อ่ะหรา.........นึกว่าจ่าดำ   

ไหน....ใครเรียกตรูฟร่ะ  ??  

ช่วงนี้จ่าดำมีความสุข.....แจกรอยยิ้มให้ทุกคนเลยนะ  

เอ้า...เปลี่ยนชื่อเป็นจ่ายิ้มมมมม  แล้นนนน  อิๆ

จ่าดำยิ้มให้เราจริงๆนะ.....ไปยืนจ้องมันแล้วมันก็ยิ้มให้   พอเห็นมันยิ้มรอบแรกก็เรียกมัน  ยิ้มซิๆๆๆ   ยิ้มอีก   มันก็ยิ้มให้อีกแบบว่าน่ารักมากๆเลยล่ะ   จ่าดำอ่ะ..  

ใบอนุโมทนาบุญนะ ......เป็นเงินร่วมบุญที่ทุกคนฝากมาให้เราทำบุญตามงานบุญต่างๆ  

พี่ Apiwat พี่เจี๊ยบ (บุญมาตา)  แตงโม พี่เคและเพื่อน พี่สุพล พี่นานา  (ร่วมทำไป 1,200 บาท + ของเราอีก 290 บาท  เป็น 1,490 บาท)  อนุโมทนาสาธุการบุญกับทุกๆท่านเลยนะค่ะ  สาธุๆๆๆๆๆ

ภาพบรรยากาศในอุโบสถสำหรับเจ้าภาพในงานไถ่ชีวิตโค-กระบือ (หัวหน้างานพี่ใหญ่ฝากปัจจัยมาไถ่โคด้วย 1 ตัวเลยงานนี้  เป็นจำนวน 2 หมื่นกว่าบาท   อนุโมทนาสาธุบุญด้วยคนนะค่ะ  สาธุๆๆๆๆ)

หลังจากอุทิศบุญและให้พร พระท่านที่เป็นประธานในพิธีก็ประพรมน้ำมนต์ให้กับเจ้าภาพผู้ร่วมบุญ และทุกๆคนที่มาร่วมช่วยไถ่น้องโคกระบือในงานด้วย....

บุญส่งผลทันตาเห็น   เปลี่ยนภพภูมิกันจะๆ .....จากควายกลายเป็นไอ้ตูบ !!!   

ไม่โดนสวมเขาแล้ว...  

ไอ้ตูบจะเปลี่ยนเป็นภูมิมนุษย์ได้อย่างไร....ติดตามตอนต่อไปใน  สลับร่าง  หมากะควาย  (ภาค 2)  

ภาค 3  คือ  หมาชีวะ......(ตาโปน)

ร่วมทำบุญในงานหลายอย่างเลย   ทั้งหล่อพระ  ทอดผ้าป่า ฯลฯ...อนุโมทนาตามรูปและชื่อบุญต่างๆตามตู้ได้เลยนะ  ขอให้ทุกท่านมีส่วนร่วมในบุญนี้ทุกประการเลยค่ะ  สาธุๆๆๆๆ  

อ้าว เฮ่ยยยย!!!.....ตรูมาผิดงานป่าวเนี่ย      

วู้....นึกว่าจะมีโต๊ะจีนเลี้ยงหมา

เสียเที่ยวเลยตรู..ที่แท้ก็งานวัว   กลับไปเกาขี้กลากต่อดีก่า..   

จะหย่อนเงินทำบุญใส่ตู้...  1,490  บาท

ตัวนี้ 5  บาท....สนใจมั้ย???   

เก๋ เมย์ เค้ก.....อนุโมทนาบุญให้ชาวญาณทิพย์ทุกท่านเลยนะค่ะ   ( ขวัญมาไม่ได้เพราะติดธุระคุยงานกับผู้ใหญ่  แต่ได้ฝากปัจจัยมาร่วมทำบุญด้วยค่ะ  )

หมาจร้า...หมา    สนใจไถ่หมาลงน้ำซักตัวมั้ยจ๊ะ  

เอ๊.....จ่าดำมันบอกให้ไปเจอกันตรงไหนนะ??  

ตกลงตรูเป็นวัวหรือเป็นหมา  ทำไมลายเหมือนเพื่อนของจ่ามันเลยแฮะ  

วิญญาณวัวสิงตรู!!!......ว่าแล้ว   

ตั้งจิตอนุโมทนาตามรายชื่อบุญได้เลยนะ....ทำไปทุกตู้เลย  

อ้าว...น้าเดช  คนขับสิบล้อก็มาด้วยเหรอเนี่ย

กรี๊ดดดด...เท่ห์อ่ะ   คนไรมิลู้  หล่อ  ใจบุญ  แฟนก็ไม่มี

อนุโมทนากันต่อ...

นะโม โพธิสัตโต พรหมรังสี..

ใครสนใจไปร่วมบุญได้นะ...

หลังจากไปยืนจิ้มก้นน้องวัวที่วัดพระศรีจนพอใจแล้ว....ก็เคลื่อนย้ายพลพรรค(พี่เก๋ พี่สุพล ขวัญ เมย์ เก๋ เค้ก)  ไปช่วยน้องๆที่บ้านเด็กตาบอดแถวรามอินทรากันต่อ...

น้องน่าสงสารมากเลย......นอกจากจะมองไม่เห็นแล้วน้องเค้าก็พูดไม่ได้  บางคนก็หูหนวกด้วย  พูดคุยไม่ได้ ไม่รู้เรื่อง  คือเค้าพิการทางสมอง    เค้ามีความสุขในโลกของเค้า   พูดคนเดียว  ยิ้มคนเดียว  บางคนก็นั่งส่ายหัวทั้งวัน  เห็นน้องคนนึงนั่งร้องไห้ตลอดเลย       ถ่ายได้แค่รูปเดียวเอง   แล้วพี่เลี้ยงคนดูแลเค้าบอกว่าไม่ให้ถ่ายรูปอ่ะ

ร่วมทำบุญกับทางมูลนิธิ...

ทางพี่เก๋และพี่สุพลก็พาพวกเราแวะโลตัสซื้อของกินของใช้ต่างๆมาให้เด็กๆ....และพวกเราก็ร่วมบริจาคเงินให้กับทางมูลนิธิกัน และร่วมปัจจัยเล็กๆน้อยๆร่วมทำบุญกับพี่เก๋และพี่สุพลด้วย  

รายการบิลทั้งหมดที่พี่เก๋และพี่สุพลช่วยกันซื้อให้เด็กๆ  

ของกินของใช้ทั้งหมดที่ร่วมบริจาคให้เด็กๆ....คราวหน้าว่าจะรวมพลกันมาเป็นเจ้าภาพเลี้ยงข้าวน้องๆที่นี่ด้วยล่ะ     

ร่วมบริจาคปัจจัยให้น้องๆ....พี่สุพล พี่เก๋ พี่ใหญ่ เมย์ เก๋ เค้ก  

อนุโมทนาบุญย้อนหลังก่อนไปไถ่โค 1 วัน....แบบว่าไม่มีไรทำ  ไม่มีโปรแกรมทำบุญที่ไหน  เลยตะลอนทัวร์บุญไหว้พระที่อยุธยากัน

สบายใจทุกครั้งที่ได้เห็นวัด... เห็นพระ   
เริ่มกันที่วัดพนัญเชิง....ร่วมห่มผ้าหลวงพ่อโต  

ร่วมบริจาคปัจจัยทำบุญตามตู้ต่างๆด้วย

ตามด้วยเสี่ยงเซียมซี...

ขี้เกียจบรรยายแระ.....โซโล่ภาพ   อนุโมทนากันตามรูปเลยนะ ทำบุญทุกอย่างที่ถ่ายมาเลยล่ะ     

อุ๊ยยยย.....ผิดคิว !!  

ต่อๆ....

ต่อกันที่วัดใหญ่ชัยมงคล...

ร่วมกันห่มผ้าพระพุทธรูปด้วย  

บริจาคปัจจัยตามตู้ต่างๆ...ทุกตู้  เตรียมเหรียญไปเป็นถุงๆเลยล่ะ  อิๆ  

ลิงถ่ายกะหมู....หมูดูดีมีชาติตระกูล เป็นคุณหญิงคุณนายขึ้นมาทันที

อั๊นแหน่ะ...มีเอียงคอ ๆ    สวยจร้าสวย...

(ประชด)  

วัดสุดท้าย...วัดโลกยสุธา   

เป็นพระนอนที่เก่าแก่มากๆในอยุธยาเลยล่ะ

มีชาวต่างชาติแถบเอเชียมาสักการะท่านด้วยในวันนั้น

ขวัญ เมย์ เก๋ เค้ก พี่นิค พี่สุพล พี่เก๋ พี่ใหญ่....

ขอน้อมนำ บารมีแห่งคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย....จงนำพามหาสิริมงคลอันวิเศษสูงสุดจบโลกาทั้งใน 3 ภพมาสู่ตัวท่านและครอบครัว พรใด ปรารถนาใด ที่ประสงค์ปรารถนาไว้และตั้งมั่นดีแล้วในศีลธรรมจรรยาอันดีงาม...จงนำพาความมุ่งมาดปรารถนานั้นมาสู่ท่านโดยเร็วพลัน  และมุ่งสู่พระนิพพานในชาติปัจจุบันทันที หากยังไม่ถึงซึ่งพระนิพพานเพียงใด ขอความขัดข้องทั้งหลายทั้งทางโลกและทางธรรมอย่าได้พึงบังเกิดแก่ท่านและครอบครัว ขออำนาจบารมีแห่งบุญบารมีและอานิสงค์นี้จงตามติดทุกๆท่านผู้ร่วมอนุโมทนาไปทุกภพทุกชาติ ไม่มีที่สิ้นสุด...ความไม่ได้ ไม่มี ความขัดสน อับจน เข็ญใจ ความทุกข์ยากลำบากกาย  ความทุกข์ใจทั้งหลายพลันมลายหายสิ้นไปด้วยแรงแห่งกรรมดีนี้ อานุภาพแห่งกองการกุศลทั้งหลายที่ข้าพเจ้าได้น้อมจิต น้อมใจ ตั้งใจเพื่อยังประโยชน์ในบวรพระพุทธศาสนาและการให้ชีวิตในครั้งนี้จงนำพา ความสุข ความเจริญ ความสำเร็จ สู่สมาชิกชาวญาณทิพย์ทุกท่าน ปรากฏแต่นิมิตหมายอันดี ถึงพร้อมไปด้วยสติปัญญาญาณ โภคทรัพย์ อริยะทรัพย์ ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ ตลอดทั้งนิพพานสมบัติในอนาคตกาลอันใกล้นี้เทอญ

สาธุๆๆๆๆๆ.....

บุญนี้สำเร็จเป็นของทุกท่านแล้ว นอกเหนือจากคำอวยพรที่กล่าวมานี้....ขอจงใช้บุญนี้ตามปรารถนา ตามแต่จิตท่านจะยินดี

ขออนุโมทนาให้คำอธิษฐานนั้นจงบังเกิดขึ้นจริงทุกประการด้วยมหาอานุภาพแห่งกุศลผลบุญทั้งหลายนี้ด้วยเทอญ....

กลับไปยังรายบอร์ด