สมาชิกล่าสุดที่อ่านหัวข้อนี้

กลับไปยังรายบอร์ด
ตอบกลับ 325# tong11

รับทราบครับ
หลวงพ่อโต ซึ่งเป็นพระศักดิ์สิทธิ์ที่หลวงปู่ทองทิพย์ ท่านได้สร้าง/ปั้นไว้เมื่อประมาณปี 2500 โดยท่านได้บำเพ็ญบารมีอดอาหารทั้งพรรษาเพื่อสร้างหลวงพ่อโต โดยหลวงปู่ท่านเริ่มปั้นหลวงพ่อโตในวันเข้าพรรษาและเสร็จพอดีในวันออกพรรษา

http://board.palungjit.com/f178/เรียนทุกท่านที่ครอบครองแก้วพระรัตนตรัย-343175-24.html
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
หลวงพ่อโต ซึ่งเป็นพระศักดิ์สิทธิ์ที่หลวงปู่ทองทิพย ...
ก๊วยเจ๋ง โพสต์เมื่อ 19-11-2012 20:42

พระอาจารย์อรุณท่านเล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อโตท่านศักดิ์สิทธิ์มากๆๆ และชอบเล่นกับเด็กๆครับ  
วันหนึ่ง มีผู้ปกครองพาลูกหลานมาที่วัดหลวงพ่อโต และก็ได้พาลูกเข้าไปกราบ  จากนั้นพ่อก็เดินวนดูรอบๆ โบสถ์ แต่ลูกก็ยังนั่งอยู่ด้านในโบสถ์
จากนั้นอยู่ดีๆ ลูกก็วิ่งร้องไห้ หน้าตาตื่นตนกตกใจ มาหาพ่อและพระอาจารย์อรุณ  แล้วบอกว่า พระหลอก พระหลอก  พร้อมทั้งกลัวและก็ร้องไห้ไม่หยุด  
พ่อและพระอาจารย์อรุณปลอบอยู่ตั้งนานกว่าจะหายตกใจและตั้งสติได้  จึงถามเด็กว่าเกิดอะไรขึ้น  
เด็กเล่าให้ฟังว่า  อยู่ดีๆ พระองค์ใหญ่ๆองค์นี้(หลวงพ่อโต) หันหน้ามายิ้มให้ผมครับ  เด็กกล่าว  พ่อและพระอาจารย์อรุณถึงกับขนลุกเลยครับ จากนั้นก็พาเด็กเข้าไปกราบและขอคมา  
ผมคิดว่าเด็กน่าจะวิ่งเล่นหรือทำอะไรไม่สมมาพาควร  หรือไม่ก็หลวงพ่อโตต้องการจะหยอกล้อเล่นกับเด็กครับ

ตอนฟังท่านเล่าก็ขนลุก  นำมาเขียนก็ขนลุกครับ   กราบองค์หลวงพ่อโตและหลวงปู่ทองทิพย์ ด้วยเศียรเกล้าครับ
พระอาจารย์อรุณท่านเล่าให้ฟังว่า หลวงพ่อโตท่านศักด ...
ก๊วยเจ๋ง โพสต์เมื่อ 22-11-2012 20:07

สาธุครับ   ฟังดูแล้วท่านน่าจะศักดิ์นะครับ
ผมได้รับพระแล้วครับขอบคุณมากครับ   ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ตอบกลับ 330# tong11

ไม่ได้เข้ามาซะนาน  อนุโมทนาด้วยครับ  ตอนนี้เริ่มมีการเคลื่อนไหวแล้วครับ  เดือนธันวานี้แหละชัวแน่นอน เดี๋ยวจะมาอัพข้อมูลการสร้างให้ฟังนะครับ
ยังมีเหลือให้ผมร่วมทำบุญไหมคัฟ
ตอบกลับ 332# iq_zung

เหลือ 9 องค์ ที่หน้า 12 ครับ
อยากฟังนิทานอีกครับ ท่ายก๊วยเจ๋ง
ใครต้องการบูชาเพิ่มเติม ยังเหลือนะครับผม ...
ก๊วยเจ๋ง โพสต์เมื่อ 14-11-2012 21:01

จองแถวบนองค์ที่ 4 ครับ
พุทธกวักและปิดตายังมีไหมครับ
ตอบกลับ 335# kangwan
รับทราบครับ  พุทธกวักกับปิดตาไม่มีแล้ววครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
อนุโมทนาด้วยครับ
โอนเข้าบัญชี 242 209 6223 ชิตนวัฒน์  ธวัชชัยนันท์  ธนาคารไทยพานิชย์ ออมทรัพย์
จำนวน 1500 บาท ถูกต้องไหมครับ
โอนเรียบร้อยแล้วนะจ๊ะ แจ้งทางPMจ๊ะ
โอนเข้าบัญชี 242 209 6223 ชิตนวัฒน์  ธวัชชัยนันท์  ธนาคารไท ...
kangwan โพสต์เมื่อ 8-12-2012 15:10

ถูกต้องครับ
ตอบกลับ 339# chofun

รับทราบครับ
--------------------------
วันนี้โอนให้แล้ว 1500.15 บาท
ตอบกลับ 343# kangwan

รับทราบครับ  อนุโมทนาบุญ
รบกวนพี่ก๊วยเจ๋ง พระขุนแผนยอดขุนพล หลวงปู่ทองทิพย์ (แบบนี้มีหรือเปล่าครับ) พอดีผมได้มา เขาบอกว่าเป็นวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองทิพย์ รบกวนพี่ชี้แนะ และฟันธงให้หน่อยครับ ขอบคุณมากครับผม....
ตอบกลับ 345# montri_tee

ผมก็ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับรุ่นนี้  ต้องรอท่านก๊วยเจ๋ง หรือสายตรงครับ  
แต่ถ้าใช่ก็น่าจะเป็นลูกศิษย์สร้างถวายครับ
อืมมมมม ต้องถามก่อนเลยครับว่า เขานี่ใครและพระมีที่ไปที่มายังใง เจ้าของได้รับมาจากมือหลวงปู่หรือเปล่า ประมาณนี้เพราะบางอย่างที่มีแต่เราไม่รู้ไม่เคยเห็นก็มีครับ
แต่ที่กลัวคือจับยัด จับโยนมาใส่ว่าเป็นของหลวงปู่ครับ

มีพระผงพิมพ์สมเด็จผสมฝ้ายผูกแขนหลวงปู่
ที่ลูกศิษย์ลูกหาทางกาฬสิน สร้างถวายอันนี้มีจริงครับ
และพระที่สร้างก็เป็นหลานหลวงปู่ครับสร้างครับ

รอฟังสายตรงอีกที
ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ ห่อมาเรียบร้อยมิดชิดมากครับ
ตอบกลับ 345# montri_tee

รุ่นนี้ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ  แต่ก็ไม่แน่  ต้องดูที่มาทีไปว่าไว้ใจได้แค่ไหน ได้มายังไง  ลองสอบถามดีๆดูครับ  แต่ถ้าหลวงปู่ได้อฐิฐานจิตจริงๆ ก็ถือว่าสุดยอดครับ
เพราะพระที่ลูกศิษย์สร้างและนำไปให้หลวงปู่เมตตาอฐิฐานจิตให้ก็มีหลายรุ่นเหมือนกันครับ  
ตอบกลับ 347# deknoy

ถูกต้องครับ
กลับไปยังรายบอร์ด