สมาชิกล่าสุดที่อ่านหัวข้อนี้

กลับไปยังรายบอร์ด

คำว่า ดวงเป็นมหาอุต คืออะไร

ใครพอจะทราบบ้างคะ
ใครพอจะทราบบ้างคะ
ทรายกับทะเล โพสต์เมื่อ 4-7-2012 19:18

เป็นช่วงดวงที่ดีไม่ใช่เหรอคะ
เป็นหนึ่งในดวงนำโชคและมีแสงสว่างในตัวเองจ้ะ
ทำอะไรจะเจริญรุ่งเรืองเป็นพิเศษค่ะ
เป็นช่วงขาขึ้นของชีวิตค่ะ ทำอะไรก็ดีไปหมดเลยค่ะ
(อันนี้เป็นความรู้สึกของตรีนะจ้ะ ไม่ได้อิงตามหลักการโหราศาสตร์ไทย
หากผิดพลาดประการใดขออภัย มา ณ ที่นี้ด้วย)
ตอบกลับ 3# anuttaree

ไม่ทราบว่าหมายถึงอะไร
ก้เลยมาถามดูเผื่อจะมีคนทราบ
น่ะค่ะ...ขอบคุณนะคะ ที่เข้ามาให้คำตอบ
ตอบกลับ  anuttaree
ไม่ทราบว่าหมายถึงอะไร
ก้เลยมาถามดูเผ ...
ทรายกับทะเล โพสต์เมื่อ 4-7-2012 19:44

ไม่เป็นไรค่ะ ตอบตามความรู้สึกอ่ะจ้ะ
จากความรู้งูๆปลาๆ

ดวงมหาอุต น่าจะหมายถึงว่า.....

ดาวที่ได้กำลังเป็นอุต คือ มีกำลังมาก เด่น เช่น ดาวพฤหัสในเรือนชาตา อยู่ในราศีกรกฏ เรียกว่า ได้ตำแหน่งเป็นอุต แต่ว่า ในราศีกรก มีตั้ง 30 องศา ถ้าดาวพฤหัส ใครได้ ในราศี กรกฎ ที่ (ถ้าจำไม่ผิด) ๓ องศา (หรือ ๕ องศา หว่า จำไม่ได้แฮะ)ก็เรียกว่าดาวพฤหัสนั้น ได้ตำแหน่งมหาอุต  และดาวดวงอื่นๆ ก็มีตำแหน่งอุต มหาอุต แตกต่างกันไป

ดวงเป็นมหาอุต น่าจะหมายถึง ได้ดาวทุกๆดวงในดวงเป็นอุตทั้งหมด ซึ่ง โดยทั่วไป ไม่น่าจะมีความเป็นไปได้ เว้นแต่ จะใช้การขับเข้านวางศ์จักร ในการคิดคำนวณ

จำมานิดๆหน่อยๆ
ตอบกลับ 6# Joey

ขอบคุณมากค่ะ
ในดวงพื้นฐานตามลักขณา

จะบอกว่า ใครดาวไหนเป็นมหาอุตบ้าง

ในแต่ละดวงจะเด่นแต่ละอย่างต้องหาหนังสือเกี่ยวกับการดูดวงลักขณามาอ่านครับ

คนที่มีดวง มหาอุตยิ่งมากยิ่งดี

ธรรมดา 1คน มีแค่ 1มหาอุต ก็นับว่าดีแล้ว

บางคนมีมากถึง3ก็นับว่าสุดยอดเลย

แต่ยิ่งมากยิ่งดีครับ

แต่บางคน ไม่มีเลย
สนุกวันละนิดจิตแจ่มใส
ตอบกลับ 8# getaro ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาให้ความรู้
กระทู้นี้ตั้งขึ้นเพราะว่าไม่รู้จริงๆค่ะ
(ส่วนบางกระทู้ นั้นรู้แล้ว แต่ชอบถาม)
มหาอุต จริงๆที่ถูก ต้องเขียนว่า มหาอุจจ์ครับ

การทำนายดวงชะตา เขาจะใช้ดวงดาวเป็นตัวกำหนดการทำนาย

และจะเรียก ดวงดาวต่างๆโดยมีหมายเลขกำกับ

เช่น ดวงอาทิตย์ แทน เลข 1

ดวงจันมร์แทนเลข 2

ไล่ไปเรื่อยๆ

จนถึงเลข 13 เรียกว่า มหาอุจจ์

14 จักรพรรดิ์

16 โสฬส

เลข 13 มีชื่อว่า มหาอุจจ์

ปีใดที่ดาวมหาอุจจ์นี้โคจรมาทับลักขณาหรือส่งผลต่อเจ้าชะตา
จะเกิดการเปลี่ยนแปลงในชีวิต ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น แต่บางคนก็ไม่มีดาวมหาอุจจ์
ซึ่งจะทำให้คนที่ไม่มี ชีวิตจะย่่ำกับที่ เช่น ขายก๋วยเตียว ก็ขายตั้งแต่ หนุ่มจนแก ไม่เปลี่ยนงาน
เพราะไม่มีมหาอุจจ์ในพื้นดวง

ดวงคนเราจะเปลี่ยนไปทุกปี ปีไหนเจอดาวดวงไหนมาส่งผลหลักๆในชีวิต ก็จะเป็นไปตามดาวนั้น
เช่น ปีนี้ เจอ ราหู ปีหน่าเจอพระเกตุ ปีที่แล้ว เจอราหู

ส่วนปีไหน คนนั้นเจอมหาอุจจ์

สมมติถ้าปีนี้ดวงเป็น มหาอุจจ์ แสดงว่าปีนี้จะมีการเปลี่ยนแปลงชีวิตไปในทีดี และปีหน้าชีวิตจะรุ่งเรือง

มหาอุจจ์ เขาจึงนำไปใช้เป็นคาถา เรียกว่า คาถามหาอุจจ์

คือคาถาเปลี่ยแปลงดวงชะตา ทีร้ายให้เป็นดี คือกกรทำการย้ายดวงชะตาของคนนั้นที่กำลังดวงตก ให้กำลังของดาวมหาอุจจ์มาส่งผล
เพื่อเปลี่ยนแปลงชะตาไปในทางที่ดี

แต่คนเข้าใขผิดคิดว่า เป็นคาถาป้องกันผี ป้องกันภัย เพราะ คำเรียกว่า มหาอุจจ์ เรียกเพี้ยนเป็นมหาอุด

เข้าใจไปว่า อุด คือ ป้องกัน หรือ อุดรอยรั่ว
รักคนอ่าน
เอาเป็นตำราโหราศาสตร์แล้วกันง่ายดี อิอิ คือตำแหน่งของดวงดาวในจักราศีครับ คือวงโคจรของดาวแต่ล่ะดวงตั้งแต่พระอาทิตย์ถึงเสาร์ ดาวแต่ล่ะดวงโคจรไปในระยะเวลาไหนที่ส่องแสงสว่างมากที่สุด ก็จะถือเป็นอุต ครับ เช่น เลข 1 แทนพระอาทิตย์ จะเข้าเป็นอุตในราศีเมษก็จะอยู่ในช่วงเดือนเมษาเดือนที่ร้อนแรงที่สุดครับ นี่คือที่มาของการคำนวนดวงดาวในโหราศาสตร์ส่วนที่ว่าดวงใครเป็นมหาอุต คือ อยู่ลัคณา กับ ตน ครับได้อุต ก็จะเรียกว่ามหาอุตอ่ะ ถ้าจำไม่ผิดนครับ เพราะเรียนมาหลายปีแล้วไม่ได้ใช้ลืมส่งคืนครูหมด อิอิ
ตอบกลับ 10# รักไร้พ่าย

ขอบคุณค่ะท่านประธาน ที่เข้ามาให้ความรู้
ตอบกลับ 11# Sakthi

ขอบคุณมากค่ะ
ดวงที่มีดาวพระเคราะห์ที่ทรงคุณสูงเด่น(มหาอุจจ์) ทําให้เจ้าดวงชะตามีความเจริญรุ่งเรือง.
dewchy
ดวงตกเลขฐาน 13 - เป็นคนดวงแข็ง เป็นฤกษ์ดี เวลาที่ดาวเกิดของแต่ละคนอยู่ในตำแหน่งที่สุกสว่างที่สุด คือตรงกับเรือนอาทิตย์(ได้รับกำลังจากอาทิตย์) จะเรียกเวลาเกิดหรือดาวเกิดคนผู้นั้นว่า ฤกษ์ดาวมหาอุจน์ หรือมาหอุตม์
ตอบกลับ 14# dewchy

ขอบคุณค่ะ
ตอบกลับ 15# มะยม

ตอบกลับ
กลับไปยังรายบอร์ด