สมาชิกล่าสุดที่อ่านหัวข้อนี้

กลับไปยังรายบอร์ด

วิธี Capture หน้าจอ หรือ วิธีการถ่ายรูปภาพหน้าจอคอมพิวเตอร์

ในบางครั้งเราอาจต้องการที่จะเก็บภาพหน้าจอคอมพิวเตอร์ หรืออยากจะให้ผู้อื่นเห็น สถานะของหน้าจอคอมพิวเตอร์หรือรูปที่ปรากฎที่หน้าจอคอมพิวเตอร์ของเรา เหมือนอย่างที่เราเห็น โดยทั่วไปเราอาจทำได้โดยวิธีการใช้กล้องดิจิตอลหรือกล้องมือถือของเราถ่ายรูปหน้าจอดังกล่าวแล้วเซฟภาพลงในคอมพิวเตอร์ของเราในรูปแบบของไฟล์ภาพต่างๆ เช่น .jpg, .bmp, .png ฯลฯ แล้วส่งไปให้ผู้อื่นดูทางอีเมล…แต่มีวิธีการที่ง่ายกว่านั้น ที่สามารถทำได้เหมือนกัน เราเรียกว่าการ Capture Csreen หรือที่เรียกกันทั่วๆ ไปว่าการ Capture หน้าจอ  คือ การถ่ายภาพโดยใช้คอมพิวเตอร์ของเราถ่ายนั่นเองไม่ต้องพึ่งพาอุปกรณ์จากภายนอก วิธีการที่จะนำเสนอต่อไปนี้จะเป็นวิธีการที่ง่ายๆ ไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมเลย ในที่นี้จะของยกตัวอย่างจากระบบปฏิบัติการของ Windows เรามาดูวิธีการทำการ Capture หน้าจอกันเลยดีกว่า

1.เปิดหน้าจอที่ท่านต้องการจะถ่ายภาพเพื่อเก็บไว้หรือส่งไปให้ผู้อื่น
เลิกเอาตัวเองเป้นจุดศูนย์กลาง และยิ้มรับ
2.กดปุ่ม "Print Screen", "PrtScn SysRq", "Print Screen Sys Rq" แล้วแต่ชื่อที่เขียนไว้ บน Keyboard/คีย์บอร์ด ของคุณ 1 ครั้ง อยู่ด้านบนทางขวาา คับ หาดู

เลิกเอาตัวเองเป้นจุดศูนย์กลาง และยิ้มรับ
3.ไปที่มุมข้างล่างด้านซ้ายมือเลือกเมนู Start >>> All Programs >>> Accessories >>> Paint

4.จะปรากฎโปรแกรม Paint เปิดขึ้นมา

5.ให้กดที่ Edit >>> pastse หรือกดปุ่ม Clrl พร้อมกับ ปุ่ม V บนคีย์บอร์ดของคุณ จะปรากฎภาพที่เราถ่ายไว้ในข้อ 2.

6.จะใช้โปรแกรม Paint ตกแต่งสักเล็กน้อย เช่น ใส่ตัวอักษร, ตัดภาพให้เล็กลง, ใส่สีเพิ่มเติม หรือจะเซฟภาพเลยก็ได้

7.ทำการบันทึกภาพที่ได้โดยให้กดที่ File >>> Save as แล้วแต่จะสร้างโฟลเดอร์เก็บไว้ที่ใด ส่วนนามสกุลรูปภาพก็แล้วแต่เรา แต่ส่วนใหญ่จะเก็บในนามสกุล .jpg

เท่านี้คุณก็สามารถที่จะเก็บภาพหน้าจอไว้สำหรับดูเอง หรือจะส่งภาพหน้าจอที่คุณเห็นในคอมพิวเตอร์ของคุณไปให้ผู้อื่นดูก็ได้
ขอบคุณครับ แล้วใส่ลายเซ๊นกันคนอื่นเอาภาพไปใช้ทำยังไง
เราเป็นแค่ผงธุลี
ขอบคุณครับ แล้วใส่ลายเซ๊นกันคนอื่นเอาภาพไปใช้ทำยัง ...
NGV โพสต์เมื่อ 1-7-2012 21:38

เขียนทับเลยคับ
ทำอย่างไรครับ
เราเป็นแค่ผงธุลี
ทำอย่างไรครับ
NGV โพสต์เมื่อ 1-7-2012 21:48

พี่ต้องใช้ photoshop ครับ จะมีเครื่องมือ เป็นตัวเขียนอักษร
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ..อนุโมทนาในการให้วิทยาความรู้ด้วยครับ
สุโข ปุญญฺสส อุจจโย
ขอบคุณค่ะ เอามาเสนอบ่อยๆนะค่ะ
เป็นประโยชน์อย่างมากเลยค่ะ
กลับไปยังรายบอร์ด