สมาชิกล่าสุดที่อ่านหัวข้อนี้

กลับไปยังรายบอร์ด
ตอบกลับ  Violetmay
ที่ผมปฏิเสธน้องเค้าไป มีเหตุผลที่ผมได ...

nisit โพสต์เมื่อ 20-1-2011 09:23

ถูกต้องเลยครับ ครอบครัวสำคัญที่สุด คิดถูกมากเลยครับ
อ่านคำบรรยายจดหมายถึงพ่อ หนูยังรอวันพ่อกลับบ้าน
ก้านมะละกอที่พ่อเคยหว่าน แยกปลูกไม่นาน ลูกโตน่าดู

* กระถินริมรั้วสูงขึ้นเลยบ่า พุ่มกระดังงาเลื้อยซุ้มประตู
   ทานตะวันชูคอชูช่อรออยู่ คงชะเง้อดูคอยพ่อกลับมา
แม่อธิบายที่พ่อไปทำงาน เพื่อเงินเพื่อบ้านและเพื่อลูกยา
จะมีบ้านโตมีรถโก้สง่า มีหน้ามีตาเหมือนดังใครๆ

พ่อไปคราวนี้แม้จะยาวนาน พวกเราทางบ้านเป็นกำลังใจ
แต่บางคืนแม่สะอื้นร้องไห้ หนูแกล้งทำหลับไปสงสารแม่จัง

ส่วนน้องหญิงยิ่งยามเย็นค่ำ อ้อนประจำเหตุผลไม่ฟัง
ไม่เอาบ้านโตไม่เอาทุกอย่าง จะเอาขี่หลังของพ่อคนเดียว

เพลง"จดหมายถึงพ่อ" เป็นเพลงที่เทวดาน้อยชอบร้องอีกเพลงหนึ่ง เค้ามักจะเขียนไว้ในสมุด เวลาที่ผมไม่อยู่บ้าน หลายวัน ซึ่งเมื่อผมกลับมาเห็นและได้อ่าน ผมจะน้ำตาไหลทุกครั้ง แม้ขณะพิมพ์อยู่นี้ก็เช่นกัน
ขอเล่าต่อนะครับเมื่อตอนบ่ายผมเขียนไม่ออกจริงๆ เพราะเพลง"จดหมายถึงพ่อ" ทำให้ผมเล่าได้แค่นั้น เวลาผมกลับบ้านดึกๆ เทวดาน้อยจะส่ง sms เข้ามือถือพ่อจ๋า ให้กลับบ้านเร็วๆ นะครับหนูเปิดประตูหน้าบ้านไว้ให้พ่อจ๋าแล้วครับ พอถึงบ้านประตูเปิดไว้รอจริงๆ ครับ / เวลาแม่เค้าทำอารหารจานเดียวให้เค้าทาน เทวดาน้อยไม่เคยลืมที่จะแบ่งไว้ให้พ่อจ๋าครึ่งหนึ่ง พร้อมกับเขียนโน้ตไว้ว่า "หนูแบ่งไว้ให้พ่อจ๋า อร่อยที่สุดในโลกเล้ย"
อ่านแล้วก็ซึ้งจนน้ำตาจะไหลเลยค่ะ
น่าทึ่งจริงๆครับ
เห็นด้วยครับ เราไม่รู้ว่าใครจะมาทำร้ายน้องจิ๊กมี่ กลัวน้องจะอันตรายครับ
เรื่องราวของคุณนิสิต น้องจิกมี้ และครอบครัวน่ารัก มากๆ อ่านแล้วอมยิ้มได้ทุกครั้ง ติดตาม รออ่าน..อยู่เรื่อยๆ นะคะ ขออนุโมทนาบุญ  สาธุ คะ
ขอบคุณคุณนิสิตนะครับที่แบ่งปันเรื่องราวดีๆให้คนในเว็ปได้อ่านกัน และยังรู้ว่ายังมีอะไรอีกมากมายที่คนธรรมดาอาจจะไม่รู้ก็ได้ครับ
ตอบกลับ 170# nisit

สนับสนุนด้วยค่ะ อย่าไปเลยอย่างนี้ล่ะดีแล้ว รออ่านต่ดนะค่ะ
เป็นกำลังใจให้คุณนิสิตและน้องจิ๊กมี่นะคะ  เราเคยอยู่ของเรามีความสุขอย่างไรก็ให้เป็นไปตามเหมือนเดิมดีแล้วค่ะ  ความโด่งดังมีชื่อเสียงหรือเงินทองที่ได้มา กับการสูญเสียความสงบสุขในครอบครัวไม่คุ้มกัน  เก็บเรื่องน้องจิ๊กมี่ไว้เล่าสู่กันฟังในเว็ปก็พอค่ะ  พี่ ๆ หลายคนในเว๊ปนี้ล้วนแล้วแต่รักและเอ็นดูน้องทุกคนนะคะ
ผม"พ่อจ๋า"ของเทวดาน้อย"จิ๊กมี่"และแม่...ของเทวดาน้อย ต้องขอขอบคุณพี่ๆ เพื่อนๆ และน้องๆ ทุกท่าน ที่ไม่เห็นว่าเรื่องของเทวดาน้อยเป็นเรื่องไร้สาระ แต่ทุกท่านให้ความเอ็นดูเทวดาน้อยด้วยความจริงใจ ผมสัญญาว่าผมจะนำเรื่องดีๆ ของเทวดาน้อยมาเผยแพร่ให้ทุกท่านได้รับรู้และตระหนักถึงกุศลและผลบุญของการทำความดีครับ / ทุกเรื่องของเทวดาน้อยผมไม่เคยจดบันทึกไว้ ดังนั้ทุกถ้อยคำที่พูดออกมาล้วนมาจากความทรงจำที่ไม่มีวันลืมเลือนจากสมองของพ่อจ๋าคนนี้ของเทวดาน้อยแน่นอน และในการเขียนแต่ละครั้งแต่ละเรื่องผมต้องดึงความทรงจำออกมา มากบ้างน้อยบ้าง บางครั้งอาจจะน้อยไปสำหรับทุกท่าน แต่ผมจะพยายามถ่ายทอดออกมาให้ได้มากที่สุดครับ
ตอบกลับ 13# รักไร้พ่าย

แหมพูดถูกใจจริงๆๆ คุณรักไร้พ่าย เอาคะแนนไปเลยค่ะ
ชอบๆ คะ คุณ นิสิต มีอะไรมาเล่าให้ฟังอีกนะคะ
ย้อนกลับไปดูหน้าแรก อ่านแล้ว อึ้ง + ซึ้งกินใจมากๆคะ   ดีใจที่ได้รู้จัก นะคะ น้องจิ๊กมี่ และ่คุณนิสิต รวมถึงคุณแม่น้องด้วยคะ
สดใสอ่านเรื่องของคุณนิสิตแล้วรู้สึกอึ้งทึ่ง แต่สดใสก็มีเรื่องฮาคล้ายๆของคุณ แต่วันนี้ไม่มีเรื่องเหล่านั้นอีกแล้วค่ะ
รออ่านอยู่นะคะ
วันนี้ขอเป็นเรื่องวันสงกรานต์ครับ เจ้าตัวน้อยอยากได้ปืนฉีดน้ำ เอาไปเล่นสงกรานต์ อ่ะผมก็จัดให้ซะกระบอกเบ้อเร่ออออ พร้อมกับเสื้อผ้าลายพร้อยเลยละครับ ผลเป็นงัยรู้มั้ยครับ พอตกเย็นขึ้นไปดูบนบ้าน กางเกงเปียกถูกถอดกองไว้เป็นเลข 8 เชียวครับ เสื้องี้เปียกแต่โยนลงตระกล้าผ้าไว้ให้แม่ซัก ปืนวางพิงฝาบ้านไว้ คงจะเหนื่อยน่าดู เป็นแบบนี้จนสงกรานต์เลิกครับ / แล้วอีกเรื่องเป็นเรื่องที่คุณแม่ภรรยามาเยี่ยมที่บ้านครับ บังเอิญท่านอยากไหว้พระท่านก็เลยเปิดประตูห้องพระจะเข้าไปในห้อง !!! ตกใจ...เห็นเด็กนอนไขว่ห้างอยู่บนที่นอน ที่ทราบเพราะว่าท่านมาบอกว่าเด็กที่ไหนไม่รู้มานอนไขว่ห้างอยู่ในห้อง ผมกับภรรยาก็ยิ้มเฉยๆ แต่ไม่ตอบครับ อิอิอิ
ตอบกลับ 170# nisit

ใช่เลยค่ะ คุณนิสิต ที่ยังดีไม่ออกรายการ ไม่งั้นน้องจิ๊กมี่แย่แน่ๆ
อ่านแล้วเพลิน จินตระนาการณ์ไปด้วย ดีจังที่คุณมีลุกแบบนี้ลูกดิฉันดื้อมาก มีแต่ทำลายจิตใจเรา เรียนก็ไม่เรียนใช้งานบ้านก็ไม่ได้ตวาดเรากลับซะอีก ดิฉันมีความสงสัยอยากจะถามน้องจิ๊กมี่ผ่านคุณนิสิตคือเวลาใส่บาตรเดี๋ยวนี้มีพระปลอมก็เยอะมาก แล้วถ้าเราใส่บาตรกับพระปลอมแล้วเราจะได้บุญมั้ยค่ะ แล้วเวลาไปที่วัดที่มีการเวียนชุดสังฑทานแล้วเราจะได้บุญมั้ย สงสัยมากช่วยตอบหน่อยนะค่ะ
ไม่เชื่อครัีบ
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ น้องจิ๊กมี่จะได้อยู่กับเวปญาณทิพย์ไปนาน ๆ ค่ะ  ยังไงสงกรานต์นี้อย่าเล่นน้ำเพลินนะคะ  เดี๋ยวจะไม่สบาย (เอ๊ะ!!! ไม่สบายเป็นมั้ยเนี้ยะ)
มาติดตาม อ่านเรื่องเทวดาน้อย "น้องจิ๊กมี่" หลายครั้งแล้วค่ะ
น้องน่ารักมาก ยังไงจะทำบุญอุทิศให้น้องจิ๊กมี่ ด้วยค่ะ
ขอบคุณ คุณนิสิต ที่มาเล่าเรื่องดี ๆ Up date อยู่บ่อย ๆ
ให้คนเราทำดี ละอายต่อบาป ค่ะ
เคยไม่สบายครับ เป็นไข้หวัดผมก็จัดยามาให้ ทานแล้วก็หายครับ/ ส่วนเรื่องท่านที่อ่านแล้วจะเชื่อหรือไม่ ไม่ได้คาดหวังอะไรครับ ก็อย่างที่เคยบอกครับว่าผู้ที่ไม่ได้สัมผัสด้วยตนเอง ก็ยากที่จะเชื่อครับ แม้แต่ตัวผมเองกว่าที่จะเชื่อเรื่องนี้ผมก็พิสูจน์อยู่หลายครั้ง หวังเพียงให้ทุกท่านใช้ชีวิตอย่างมีสติ สั่งสมเสบียงบุญไว้ใช้ในภพหน้าครับ ขอบคุณครับ
โดยส่วนตัวเชื่ิอนะคะ เพราะว่าน้องน่ารักมากมาย น้องจิ๊กมี่อายุประมาณกี่ขวบแล้วคะ แล้วเวลาไปโรงเรียนต้องจ่ายค่าเทอมและคุณแม่ไปส่งเองทุกเช้าหรือเปล่าคะ  เรียนอยู่ชั้นไหนแล้วคะเนี่ย และน้องจิ๊กมี่มีกิจกรรมวันเด็กที่โรงเรียนมั้ยคะ
ถ้าตามที่เห็นในนิมิตร ก็ประมาณ 5-6 ขวบครับ ไม่ต้องไปส่งครับ แว๊บไป แว๊บมา เรื่องร่วมกิจกรรมต้องให้เค้าเล่าเองครับ แล้วผมจะเอาสิ่งที่เค้าเขียนเล่ามาให้อ่านนะครับ ค่าเทอมใครกล้าเก็บล่ะครับ อิอิอิ แอบคุณครูเข้าไปนั่งเรียนน่ะสิ แถมบอกข้อสอบเพื่อนอีกต่างหาก เค้ามีกระเป๋าหนังสือที่ผมซื้อให้ด้วยครับ แล้วจะค่อยๆ เอามาให้ชมนะครับมันเยอะมาก ผมเองมีเวลาไม่ค่อยมาก แต่จะพยายามครับ เพื่อพี่ๆ น้าๆ ป้าๆ ลุงๆ ของเทวดาน้อยครับ
กลับไปยังรายบอร์ด