รวีโรจน์ โพสต์เมื่อ 24-1-2011 14:54:50

การขอขมากรรมต่อบิดา มารดา ที่เสียชีวิตไปแล้ว มีวิธีการอย่างไรบ้างช่วยบอกที่ครับ

คือ พ่อกับแม่ ของผมเสียชีวิตหมดแล้ว โชคไม่ดีของผมที่ท่านมาเสียชีวิตในช่วงที่ผมยังไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับการขอขมากรรมต่อบิดา มารดา  ในขณะที่ท่านยังมีชีวิตอยู่ แต่พอได้มารู้จักเว็บญาณทิพย์  รู้จัก อ.เจน ทำให้ผมรู้สึกว่าที่ความผิด ความไม่ดี อีกเยอะที่อยากจะขอขมากรรมต่อท่าน มีวิธีการอย่างไรบ้างใครรู้ช่วยบอกที่ครับ ตอนนี้รู้สึกไม่สบายใจอย่างไงไม่รู้

นายดี โพสต์เมื่อ 24-1-2011 15:13:15

ตอบกลับ 1# รวีโรจน์

ไปที่ หน้าพระประธาน  ที่พระใช้ทำวัตร  ลงอุโบสถ  
หรือ
หน้าพระประธาน  ใน  ห้องพระ  ในบ้านคุณ
หรือ
หน้ารูปของพ่อ - แม่  ที่อยู่ในบ้านคุณ

( เลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง )

หรือ ทำต่อหน้าทั้ง 3 แห่งรวมกันก็ได้  หรือจะทำเพียง  2 แห่งจาก 3 แห่งก็ได้

แล้วคุณก็  คุกเข่าลง  ประนมมือไว้ที่หน้าอก

เพ่งมองไปที่  ดวงพระเนตรของพระประธาน  หรือ  เพ่งมองไปที่  ดวงตาของพ่อ - แม่ ในรูป  
พร้อมกับ
ตั้ง  นะโม 3 จบ   
แล้ว
กล่าวคาถา  ว่า

" อิทัง เม มาตาปิตูนัง โหตุ สุขิตา โหนตุ มาตาปิตะโร  "  ( 10 จบ )
แล้ว
ตั้งใจกล่าวขอขมากรรม  ว่า

ด้วยกายกรรม  วจีกรรม และ มโนกรรม นี้
ข้าพเจ้า  นาย ............... นามสกุล ................... ขอขมากรรม
แด่
ดวงวิญญาณของ  คุณพ่อ ............. คุณแม่ ................... ที่ได้ร่วงลับไปแล้ว

อกุศลกรรมอันใดที่ ข้าพเจ้าได้เคยกระทำกรรมล่วงเกิน  คุณพ่อ ..... คุณแม่ ..... ของข้าพเจ้า
ด้วยกายก็ดี  ด้วยวาจาก็ดี  ด้วยมโนกรรม ก็ดี  และ จะโดยตั้งใจก็ดี  ไม่ตั้งใจก็ดี

ขอด้วยอำนาจแห่งบุญกุศลที่ข้าพเจ้าได้มาขมากรรมบิดามารดา ต่อหน้าพระประธานอันศักดิ์สิทธิ์ในวันนี้
จงเป็นพละปัจจัยให้การขอขมากรรมของข้าพเจ้าในครั้งนี้  จงสำเร็จ  สำเร็จ สำเร็จ
สมดังความปรารถนาของข้าพเจ้าด้วยเถิด  

สาธุ  สาธุ  สาธุ

แล้วกราบ  3  ครั้ง

( คุณต้องหมั่นทำบ่อย ๆ  จนเป็น  อาจิณณกรรม  การขอขมาของคุณจึงจะมีกำลัง
จนเป็นผลเกิดขึ้นจริง
ไม่ใช่   นึกอยากจะขอขมาขึ้นมา  ก็ทำขึ้นมาทีหนึ่ง  อย่างนั้น ใช้ไม่ได้
คุณต้องหมั่นขอขมาซ้ำ ๆ จนเป็น  กิจวัตร
เหมือนอย่างที่
พระสงฆ์  ท่านกล่าวขอขมา พระรัตนตรัย  เวลาท่านทำวัตรในอุโบสถ เช้า - เย็น ทุกๆวัน )

รวีโรจน์ โพสต์เมื่อ 24-1-2011 16:34:30

ขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ  ผมคิดอยู่แล้วว่า คุณนายดีต้องเข้ามาดูและเมตตาไขข้องใจให้กับผม  คุณนายดีนี่สุดยอดจริงๆ พึ่งได้จริงๆครับ สบายใจแล้วครับ ต่อไปก็จะเริ่มทำเลยแล้วกัน และผมจะบอกต่อๆกันไป เพราะมีคนอื่นถามมาเยอะมาก ผมขออนุโมทนาสาธุ กับการมีเมตตาของคุณนายดีมาในครั้งนี้ด้วยครับ   ขอขอบพระคุณอีกทีนะครับ

sauer โพสต์เมื่อ 24-1-2011 23:02:59

อนุโมทนาบุญค่ะ

phatchayaphon โพสต์เมื่อ 25-1-2011 02:15:13

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ คุณนายดี

ศรัทธา โพสต์เมื่อ 25-1-2011 13:53:35

ขอนำวิธีนี้ไปใช้ด้วยคนนะคะ  นึกอยู่ว่าอยากขอขมาพ่อแม่ที่เสียไปแล้วมาก
ขออนุโมทนาด้วยกับผู้ที่ตั้งกระทู้ และผู้แนะนำแนวทางเจ้าค่ะ

Thamdee โพสต์เมื่อ 25-1-2011 16:37:16

อนุโมทนาบุญค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

belmondo โพสต์เมื่อ 1-2-2011 03:36:34

ขอขมาพ่อ แม่ ที่ยังมีชีวิตอยู่ทางโทรศัพท์ได้ไหมคะ คุณนายดี
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: การขอขมากรรมต่อบิดา มารดา ที่เสียชีวิตไปแล้ว มีวิธีการอย่างไรบ้างช่วยบอกที่ครับ